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KATIKA KAMATI YA MAUDHUI YA MAMLAKA YA MAWASILIANO
TANZANIA, DAR ES SALAAM

SHAURI NA. 08 - 2020/2021

DHIDI YA

RADIO FREE AFRICA

UAMUZI

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI YA
UTANGAZAJI WA REDIO NA TELEVISHENI), 2018

1.0 MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

1.1 Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilitoa leseni ya kurusha
Matangazo (Matangazo ya Redio) kwa Kituo cha Radio Free Africa kwa
ajili ya kutoa huduma ya utangazaji wa maudhui kwa njia ya redio.

1.2 Tarehe 29 Julai, 2020 kati ya Saa 12.00 na Saa 12.30 asubuhi, Kituo cha
Radio Free Africa kinatuhumiwa kukiuka Kanuni na Maadili ya
Utangazaji kupitia kipindi cha Amka na BBC kwa kurusha maudhui bila
kuzingatia mizania ya habari pale walipokuwa wakimhoji Makamu
Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Bw.
Tundu Lissu juu ya viongozi wa chama hicho kutoshiriki katika kutoa
heshima za mwisho kwa aliyekuwa Rais wa Awamu ya Tatu wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, Hayati Benjamin William Mkapa.

1.3 Mtangazji wa kipindi hicho wakati akimhoji Bw. Tundu Lissu aliruhusu
. kurushwa kwa habari iliyoegemea upande mmoja pale Bw. Tundu Lissu
alipotoa tuhuma na kulalamika kuwa Serikali ilimnyima nafasi ya kutoa
heshima za mwisho kwa Hayati Benjamin William Mkapa, bila kumtafuta
Msemaji wa Serikali ili aweze kutolea ufafanuzi tuhuma hizo, jambo
ambalo ni kinyume na Sheria, Kanuni na Maadili ya Utangazaji wa
Habari.

1.4 Wakati wa kipindi cha Amka na BBC, Bw. Tindu Lissu alisikika
akizungumza maneno yafuatayo:
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“...Inasikitisha sana, tumefika kwa wakati tulioambiwa kwa
mujibu wa ratiba. Kutuambia kwamba hatuwezi kuingia uwanjani
kwa sababu tumechelewa tuliona ilikua ni namna tu ya kusema
kwamba hawataki tushiriki kumuaga huyu aliyekuwa Rais
wetu...Haiwezekani tena kama hutakiwi na waandaaji wa msiba
ukilazimisha kwenda watakwambia wewe ndo mchawi. Sisi
hatutaki kuonekana ni wachawi wa mzee Mkapa tumesema
waendelee tu Mungu awabariki.”.

KANUNI ZILIZOKIUKWA

Kitendo cha Radio Free Africa kurusha kipindi kilichoituhumu Serikali
bila ya kuthibitisha ukweli wa madai yaliyotolewa katika taarifa hiyo
kutoka kwenye vyanzo husika na kutozingatia mizania, Radio Free Africa
wanatuhumiwa kukiuka Kanuni Na.15(2) (b) na (c) na Na. 16 za Kanuni
za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa
Redio na Televisheni) 2018; ambazo zinasomeka kama ifuatavyo:

15. (2) The licensee shall-
(b) report accurately, impartially, fairly and in a non- partisan manner;
(c) report news in an objective and balanced manner, without intentional or
negligent departure from the facts, whether by distortion, exaggeration,
misrepresentation or material omission.

16. A content service licensee shall ensure that, during the presentation of
current affairs programme, factual programmes and documentaries; where
issues of public importance are discussed, reasonable effort is made and
reasonable opportunity is given to present a fair, accurate, balanced and
impartial view.

WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI

Tarehe 05 Agosti, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa Radio
Free Africa, wito wa kuwasilisha utetezi wao wa maandishi pamoja na
kufika mbele ya Kamati ya Maudhui kujieleza dhidi ya tuhuma
zinazowakabili.

Tarehe 10 Agosti, 2020, Uongozi wa Radio Free Africa uliwasilisha utetezi
wa maandishi uliosainiwa na Samwel Nyalla, Mkurugenzi wa Radio Free
Africa. Pia, tarehe hiyo hiyo, Uongozi huo ukiwakilishwa na Samwel
Nyalla, Abdul Diallo, Mkurugenzi wa Vipindi, Benedict Ishabakaki,

- Mshauri wa Sheria, Neriah Martin, Mwanasheria, Michael Noel,

Mtangazaji na Joan John ulifika mbele ya Kamati kutoa utetezi.

KUSOMEWA SHITAKA NA KUSIKILIZA MAUDHUI YA RADIO FREE
AFRICA

Kamati ya Maudhui iliusomea Uongozi wa Radio Free Africa shitaka lao.
Pia, Kamati ya Maudhui na Uongozi wa Radio Free Africa walisikiliza
maudhui yaliyochapishwa na -kutangazwa na Radio Free Africa katika
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tarehe tajwa hapo juu na kisha kuualika Uongozi huo kujitetea ili
kujiridhisha iwapo maudhui hayo yalikiuka Kanuni au la.

UTETEZI WA RADIO FREE AFRICA

Katika maelezo yao ya maandishi, Radio Free Africa walikiri kurusha
kipindi kinachotuhumiwa kukiuka Sheria na Kanuni na walisema
wanatambua kuwa kwa mujibu wa Kanuni za Maudhui, kila chombo cha
habari kinatakiwa kuhakikisha taarifa zote zinazorushwa zinakidhi vigezo
ikiwemo mizania ya pande zote zilizohusishwa katika taarifa hiyo.

Walisema kuwa taarifa inayotuhumiwa na iliyorushwa katika kipindi cha
Amka na BBC ilikuwa ni muendelezo wa taarifa za BBC zilizorushwa
kupitia Radio Free Africa kuanzia tarehe 28 Julai, 2020 katika kipindi cha
Dira ya Dunia (Saa 12:30 hadi Saa 1:30 jioni) na zilizohusu msiba wa
Hayati Benjamin William Mkapa. Walidai kuwa taarifa hii inayotuhumiwa,
ya tarehe 29 Julai, 2020 ilikuwa ni muendelezo wa taarifa ya tarehe 28
Juilai, 2020 ambapo BBC ilitamka hewani kuwa ilifanya jitihada za
kumtafuta Msemaji wa Serikali lakini hazikufanikiwa na kwamba walikuwa

wanaendelea na jitihada za kupata msimamo wa Serikali kuhusu suala
hilo.

Walimaliza kwa kueleza kuwa washirika wao, BBC ambao ndiyo wazalishaji
wa kipindi cha Amka na BBC kinachorushwa na Radio Free Africa,
walifanya kila linalowezekana kuweka mizania katika habari hiyo ingawa
jitihada hizo hazikufanikiwa, hivyo waliisihi Kamati isichukue hatua za
kisheria dhidi yao.

Pia, Radio Free Africa ilitoa utetezi wao wa mdomo kama ifuatavyo:

Samwel Nyalla alikazia utetezi wao wa maandishi na kuikabidhi Kamati
“flash disk” iliyokuwa na rekodi ya vipindi vya BBC vilivyorushwa na Radio
Free Africa, tareche 28 Julai, 2020 na 29 Julai, 2020. Pia, aliikabidhi
Kamati nakala za barua pepe walizowasiliana na BBC Swahili kuhusu wito
wa Kamati ambapo BBC waliwajibu kuwa wangewarudia ndani ya muda
mfupi.

Wakati wa kujumuisha utetezi wao na baada ya kupokea maswali na hoja
mbali mbali zilizotolewa na Kamati, Samwel Nyalla alisema kuwa
wanauchukua ushauri mzuri wa Kamati kwamba wana wajibu wa kupokea

‘kwa umakini mkubwa maudhui ya vyombo vya nje ya nchi kwa kuzingatia

Uzalendo na Sheria za nchi.

Alimaliza kwa kuomba msamaha na kusema kuwa wanao uwezo wa
kuwabana washirika wao, BBC, kuhusu maudhui yasiyofaa na mara
kadhaa wameshawahi kusitisha kurusha maudhui yao yenye utata.
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TATHMINI YA KAMATI

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba Radio Free Africa imetenda kosa
la kutangaza maudhui bila ya kuzingatia mizania ya habari kwa
kushindwa kufanya juhudi zo zote za kutoa fursa kwa Serikali ili kutolea
ufafanuzi tuhuma walizoruhusu zitangazwe kupitia chombo chao;

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba utetezi wa Radio Free Africa kuwa
wazalishaji wa maudhui yanayotuhumiwa ni BBC hauna mashiko yo yote
kwa sababu Radio Free Africa ndio wanamiliki leseni ya Utangazaji wa
Habari hapa nchini, hivyo Radio Free Africa wana wajibu wa
kuhakikisha kuwa maudhui yote wanayotangaza, yaliyozalishwa hapa
nchini au wanayopokea kutoka vyombo vya habari vya nje ya nchi,
yanazingatia Sheria, Kanuni, na Maadili ya Uandishi na Utangazaji wa
Habari, masharti ya leseni yao pamoja na Maadili na Utamaduni wa
Mtanzania;

Kamati ya Maudhui imeona kuwa utetezi wa Radio Free Africa kuwa
BBC walifanya jitthada za kumtafuta Msemaji wa Serikali lakini
hazikufanikiwa hauna mashiko kwa sababu wao, Radio Free Africa
waliotangaza habari ile kupitia chombo chao ndiyo walitakiwa kutafuta
maoni ya upande wa Serikali;

Kamati ya Maudhui imeona kuwa hoja ya Radio Free Africa kuwa taarifa
inayotuhumiwa ilikuwa ni muendelezo wa taarifa ya tarehe 28 Julai, 2020
haina msingi wo wote kwa sababu katika taarifa zote mbili, kila taarifa
ilikuwa inajitegemea na hivyo walitakiwa kuzingatia matakwa ya kisheria
ya kuzingatia mizania katika taarifa yao ya tarehe 29 Julia, 2020
inayotuhumiwa;

Kamati ya Maudhui imebaini kuwa Radio Free Africa wana Usimamizi
dhaifu wa vipindi vyao hasa wanavyopokea na kuvirusha kutoka vyombo
vya habari vya nje ya nchi, jambo lililosababisha kutangaza habari
1siyokidhi matakwa ya kisheria na kisha wakashindwa kufanya jitihada zo
zote za kumtafuta Msemaji wa Serikali;

Hivyo, Kamati ya Maudhui imeridhika kuwa Radio Free Africa imetenda
kosa la kurusha kipindi kilichoituhumu Serikali bila ya kuthibitisha
ukweli wa madai yaliyotolewa katika taarifa hiyo kutoka kwenye vyanzo
husika na kutozingatia mizania ya Uandishi na Utangazaji wa Habari,
kinyume na Kanuni Na. 15(2) (b) na (c) na Na. 16 za Kanuni za

- Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio

na Televisheni) 2018.

USHAURI WA KAMATI KWA RADIO FREE AFRICA

Kutokana na makosa yaliyobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa Radio
Free Africa kuimarisha Usimamizi wa maudhui yao ili kuepuka
utangazaji wa maudhui yanayovunja Sheria, Kanuni, Weledi na Maadili ya
Uandishi na Utangazaji wa Habari;
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Pia, Radio Free Africa wanashauriwa kupitia upya mikataba yao na
vyombo ya utangazaji wa habari vya nje ya nchi ili kuhakikisha masharti
ya mikataba yao yanazingatia Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi na
Utangazaji wa Habari pamoja na masharti ya leseni yao.

UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kuutafakari kwa kina utetezi uliotolewa na Uongozi wa Radio
Free Africa, Kamati ya Maudhui imeridhika pasi na shaka kuwa Radio
Free Africa wamekiuka Kanuni tajwa za Mawasiliano ya Kielektroniki na
Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni), 2018.

Hivyo basi, Kamati ya Maudhui inatoa adhabu zifuatazo kwa Radio Free
Africa:

1. Wanapewa Onyo Kali;

2. Wanawekwa chini ya uangalizi kwa muda wa miezi mitatu (3)
pamoja na kutahadharishwa kuwa hatua kali zaidi za kisheria
zitachukuliwa dhidi yao iwapo hawatajirekebisha na kurudia
makosa kama hayo ndani ya muda tajwa.

Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam, leo tarehe 14 Agosti, 2020.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani wa
Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya siku 21
(ishirini na moja) kuanzia siku ya kutolewa kwa uamuzi huu.

Uamuzi huu umesainiwa na:

Joseph Method Mapunda

Makamu Mw nyekltt wa Kamat1 a Maudhm

Vi)

PAMOJA NA WAJUMBE WAFUATAO WA KAMATI YA MAUDHUI:

1.

2.

3.

-
- Abdul Ramadhani Ngarawa...... e P o I e

Derek Kaitira Murusuri
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KATIKA KAMATI YA MAUDHUI YA MAMLAKA YA MAWASILIANO
TANZANIA, DAR ES SALAAM

SHAURI NA. 09 - 2020/2021

DHIDI YA

RADIO ONE STERIO

UAMUZI

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI YA
UTANGAZAJI WA REDIO NA TELEVISHENI), 2018.

1.0 MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

1.1 Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilitoa leseni ya kurusha
Matangazo (Matangazo ya Redio) kwa Kituo cha Utangazaji cha Radio
One Sterio kwa ajili ya kutoa huduma ya utangazaji wa maudhui kwa
njia ya redio.

1.2 Tarehe 29 Julai, 2020 kati ya Saa 12.00 na Saa 12.30 asubuhi, Kituo cha
Radio One Sterio kinatuhumiwa kukiuka Kanuni na Maadili ya
Utangazaji kupitia kipindi cha Amka na BBC, kwa kurusha maudhui bila
kuzingatia mizania ya habari pale walipokuwa wakimhoji Makamu
Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Bw.
Tundu Lissu, juu ya viongozi wa chama hicho kutoshiriki katika kutoa
heshima za mwisho kwa aliyekuwa Rais wa Awamu ya Tatu wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, Hayati Benjamin William Mkapa.

1.3 Mtangazaji wa kipindi hicho wakati akimhoji Bw. Tundu Lissu aliruhusu
kurushwa kwa habari iliyoegemea upande mmoja pale Bwana Tundu
Lissu alipotoa tuhuma na kulalamika kuwa Serikali ilimnyima nafasi ya
kutoa heshima za mwisho kwa Hayati Benjamin William Mkapa, bila
kumtafuta Msemaji wa Serikali ili aweze kutolea ufafanuzi tuhuma hizo,
jambo ambalo ni kinyume na Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi na
Utangazaji wa Habari.

1.4 Wakati wa kipindi cha Amka na BBC, Bw. Tundu Lissu alisikika, pamoja
na maneno mengine, akizungumza yafuatayo:
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“...Inasikitisha sana, tumefika kwa wakati tulioambiwa kwa
mujibu wa ratiba. Kutuambia kwamba hatuwezi kuingia uwanjani
kwa sababu tumechelewa tuliona ilikuwa ni namna tu ya kusema
kwamba hawataki tushiriki kumuaga huyu aliyekuwa Rais
wetu...Haiwezekani tena kama hutakiwi na waandaaji wa msiba
ukilazimisha kwenda watakwambia wewe ndo mchawi. Sisi
hatutaki kuonekana ni wachawi wa mzee Mkapa, tumesema
waendelee tu Mungu awabariki.”.

KANUNI ZILIZOKIUKWA

Kitendo cha Radio One Sterio kurusha kipindi kilichoituhumu Serikali
bila ya kuthibitisha ukweli wa madai yaliyotolewa katika taarifa hiyo
kutoka kwenye vyanzo husika na kwa kutozingatia mizania, Radio One
Sterio wanatuhumiwa kukiuka Kanuni Na.15(2) (b) na (c) na 16 za
Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji
wa Redio na Televisheni) 2018 ambazo zinasomeka kama ifuatavyo:

15. (2) The licensee shall-
(b) report accurately, impartially, fairly and in a non- partisan manner;
(c) report news in an objective and balanced manner, without intentional or
negligent departure from the facts, whether by distortion, exaggeration,
misrepresentation or material omission.

16. A content service licensee shall ensure that, during the presentation of
current affairs programme, factual programmes and documentaries; where
issues of public importance are discussed, reasonable effort is made and
reasonable opportunity is given to present a fair, accurate, balanced and
impartial view.

WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI

Tarehe 05 Agosti, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa Radio
One Sterio wito wa kuwasilisha utetezi wao wa maandishi pamoja na
kufika mbele ya Kamati ya Maudhui kujieleza dhidi ya tuhuma
zinazowakabili.

Tarehe 10 Agosti, 2020, Uongozi wa Radio One Sterio uliwasilisha utetezi
wa maandishi uliosainiwa na Joyce Mhaville, Mkurugenzi Mtendaji wa
Kituo. Pia, tarehe hiyo hiyo, Uongozi huo ukiwakilishwa na Deogratius

Rweyunga na Xavier Maleko ulifika mbele ya Kamati kutoa utetezi.

KUSOMEWA SHITAKA NA KUSIKILIZA MAUDHUI YA RADIO ONE
STERIO

Kamati ya Maudhui iliusomea Uongozi wa Radio One Sterio shitaka lao.
Pia, Kamati ya Maudhui na Uongozi wa Radio One Sterio walisikiliza
maudhui yaliyotangazwa na Radio One Sterio katika tarehe tajwa hapo
juu na kisha kuualika Uongozi huo kujitetea ili kujiridhisha iwapo
maudhui hayo yalikiuka Kanuni au la.
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UTETEZI WA RADIO ONE STERIO

Katika maelezo yao ya maandishi, Radio One Sterio walisema kuwa
wana mkataba na Kituo cha Utangazaji cha BBC kwa ajili ya kurusha
matangazo yake ya Amka na BBC kila siku Saa 12.00 hadi Saa 12:30
asubuhi pamoja na kipindi cha Dira ya Dunia kila siku za Jumatatu hadi
[jJumaa, Saa 12:30 jioni hadi Saa 1:30 usiku. Walieleza kuwa katika
mkataba huo, Radio One Sterio wanatakiwa kupokea na kurusha
matangazo ya Kituo cha BBC ambayo wameandaa wao BBC kuanzia
utayarishaji hadi urushwaji wa vipindi hivyo hewani.

Waliendelea kusema kuwa uwepo wa Kituo cha BBC hapa nchini upo
kisheria kwa kufuata mlolongo wote wa usajili na Kanuni za Utangazaji
zinazosimamiwa na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) na
kwamba ushirikiano baina ya Radio One Sterio na BBC upo kwa mujibu
wa Sheria na Kanuni za nchi.

Walidai kwamba katika kipindi hicho cha Amka na BBC, hakuna sehemu
yo yote ambayo Radio One Sterio wamehusika kwa namna yo yote katika
utayarishaji wake au katika mahojiano na Bw. Tundu Lissu kwani hicho
kipindi kinamilikiwa na BBC. Walidai kwamba wanasikitika kuona Radio
One Sterio wanataka kuadhibiwa kwa kosa ambalo halihusiki na Kituo
chao bali limefanywa na BBC ambacho pia kimepewa leseni ya kufanya
kazi hapa nchini na Mamlaka mbali mbali za Serikali ikiwemo TCRA.
Waliendelea kudai kwa kuwa BBC wanafahamu Sheria na Kanuni za
Utangazaji za hapa nchini, shitaka hili linapaswa kuelekezwa moja kwa
moja kwa BBC kwa kuwa ndiyo waliofanya mahojiano na Bw. Tundu
Lissu.

Walimaliza kwa kuiomba Kamati isiwachukulie hatua zo zote kwa sababu
hawajawahi kuitwa hata siku moja mbele ya Kamati tangu kuanzishwa
kwa Radio One Sterio mwaka 1994 na kwamba wamekuwa wakilinda
heshima na maudhui yao siku zote, jambo ambalo limekifanya Kituo chao
kuheshimika na kuaminika mbele ya jamii, Serikali na Taasisi mbali
mbali kutokana na Weledi mkubwa walionao.

Pia, Radio One Sterio ilitoa utetezi wao wa mdomo kama ifuatavyo:

Deogratius Rweyunga, wakati akiulizwa maswali na Kamati alisema
kuwa sio kwamba kila wanacholetewa na BBC wanakirusha na mara
kadhaa wamekuwa wakikata hewani matangazo ya BBC yasiyofaa. Pia,
alisema kuwa vipindi vya BBC vya kurekodiwa huwa wanavipitisha katika

- mchakato mrefu kabla ya kuvirusha ili kuhakikisha kuwa havikiuki

Sheria lakini hiki kinachotuhumiwa kilikuwa mubashara. Alieleza kuwa
wanasikitika kwa maana walidhani BBC wangemuhoji Msemaji wa
Serikali baada ya tuhuma za Tundu Lissu lakini hawakufanya hivyo.
Alidai wao, Radio One Sterio katika kipindi chao cha Nipashe,
kilichofuata baada ya kipindi cha Amka na BBC, walitangaza alichosema
Msemaji wa Serikali kuhusu utaratibu wa msiba ili kurekebisha tatizo
lililotokea. Alisema hawezi kuuongelea sana mkataba wao na BBC kwa
maana hajausoma kwa karibu.
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Alimaliza kwa kushukuru kuwa kikao kimekuwa cha kuwajenga, hivyo
wanachukua ushauri wote wa Kamati na kwenda kuufanyia kazi haraka
sana kwani Tanzania ni yetu na wana wajibu wa kuhakikisha Sheria na
Kanuni zinafuatwa katika kazi zao. Aliahidi kuwa watakuwa makini zaidi
kwani hii ni mara yao ya kwanza kuitwa na Kamati na katika kipindi hiki
cha Uchaguzi Mkuu, watajitahidi sana kuwa makini.

TATHMINI YA KAMATI

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba Radio One Sterio imetenda kwa
uzembe kosa la kutangaza maudhui bila ya kuzingatia mizania ya habari
kwa kushindwa kwao kufanya juhudi zo zote za kumtafuta Msemaji wa
Serikali ili kutolea ufafanuzi tuhuma dhidi ya Serikali walizoruhusu
zirushwe hewani kupitia chombo chao. Sheria, Kanuni na maadili ya fani
zinawataka kutoa fursa kwa Msemaji wa Serikali kutolea ufafanuzi
tuhuma hizo katika kipindi kile kile walichotolea tuhuma;

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba utetezi wa Radio One Sterio kuwa
wamiliki wa maudhui yanayotuhumiwa ni BBC hauna mashiko yo yote
kwa sababu Radio One Sterio ndio wanamiliki leseni ya Utangazaji wa
Habari hapa nchini, hivyo Radio One Sterio wana wajibu wa kuhakikisha
kuwa maudhui yote wanayotangaza, yaliyozalishwa hapa nchini au
wanayopokea kutoka vyombo vya habari vya nje ya nchi, yanazingatia
weledi. Maudhui yanapaswa kufuata Sheria, Kanuni na Maadili ya
Uandishi na Utangazaji wa Habari, masharti ya leseni yao pamoja na
Utamaduni wa Mtanzania;

Kamati ya Maudhui imebaini kuwa Radio One Sterio wana Usimamizi
dhaifu wa vipindi vyao hasa wanavyopokea na kuvirusha kutoka vyombo
vya habari vya nje ya nchi, jambo lililosababisha wao kutangaza habari
isiyokidhi matakwa ya kisheria na Kimaadili.

Kamati imeona kuwa mkataba walioingia Radio One Sterio na BBC wa
kuwataka Radio One Sterio kutangaza maudhui wanayopokea kutoka
BBC kama yalivyo, una upungufu mkubwa kwa sababu unaweza
kuwapelekea Radio One Sterio kutangaza maudhui yanayokiuka Sheria
na Kanuni zinazosimamia chombo chao kama ilivyotokea katika kosa hili;

Hivyo, Kamati ya Maudhui imeridhika kuwa Radio One Sterio imetenda
kosa la kurusha kipindi kilichoituhumu Serikali bila ya kuthibitisha
ukweli wa madai yaliyotolewa katika taarifa hiyo kutoka kwenye vyanzo

~ husika na kutozingatia mizania ya Uandishi na Utangazaji wa Habari,

kinyume na Kanuni Na. 15(2) (b) na (c) na Na. 16 za Kanuni za
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio
na Televisheni) 2018.

USHAURI WA KAMATI KWA RADIO ONE STERIO

Kutokana na makosa yaliyobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa Radio
One Sterio kuimarisha Usimamizi wa maudhui yao ili kuepuka
utangazaji wa maudhui yasiyozingatia weledi, yasiyokiuka Sheria,
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- Abdul Ramadhani Ngarawa

Pia, Radio One Sterio wanashauriwa kupitia upya mikataba yao na
vyombo vya utangazaji wa habari vya nje ya nchi ili kuhakikisha masharti
ya mikataba yao yanazingatia Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi na
Utangazaji wa Habari pamoja na masharti ya leseni yao na Utamaduni wa
Mtanzania.

UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kuutafakari kwa kina utetezi uliotolewa na Uongozi wa Radio
One Sterio, Kamati ya Maudhui imeridhika pasi na shaka kuwa Radio
One Sterio wamekiuka Kanuni tajwa za Mawasiliano ya Kielektroniki na
Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni), 2018,

Hivyo basi, Kamati ya Maudhui inatoa adhabu zifuatazo kwa Radio One
Sterio:

1. Wanapewa Onyo Kali;

2. Wanawekwa chini ya uangalizi kwa muda wa miezi mitatu (3)
pamoja na kutahadharishwa kuwa hatua kali zaidi za kisheria
zinaweza kuchukuliwa dhidi yao iwapo hawatajirekebisha na
kurudia makosa kama hayo ndani ya muda tajwa.

Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam, leo tarehe 14 Agosti, 2020.
Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani
wa Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya

siku 21 (ishirini na moja) kuanzia siku ya kutolewa kwa uamuzi huu.

Uamuzi huu umesainiwa na:

Jogg}ph Method Mapunda

Derek Kaitira M

Jacob Gregory Tesha....
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ADELINE LYARUU DHIDI YA VODACOM (T) PLC

Mlalamikiwa Vodacom (T) PLC (Vodacom), amepewa leseni na Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (TCRA) ya kutoa huduma ya mawasiliano kwa njia ya simu.
Mlalamikaji, Bi. Adeline Lyaruu, ni mteja wa NMB Bank kupitia Akaunti nambari
20102519061 ambayo imeunganishwaa katika huduma vya “mobile banking’.
Mlalamikaji alalamikia kuibiwa pesa zake kiasi cha shilingi 7,699,360 katika akaunti
yake ya NMB kupitia namba 0758 163 984 ambayo imesajiliwa na Vodacom
(Mlalamikiwa) kwa jina la ALI ALL Mlalamikaji anaiomba Kamati hii imuamuru
Mlalamikiwa kumlipa pesa zake TZS 7,969,360/= kutokana na uzembe uliofanywa kwa
kushindwa kutoa taarifa alizoombwa na Jeshi la Polisi ili kufanikisha upelelezi wa kesi
aliyoifungua.

Siku ya usikilizwaji wa lalamiko, Mlalamikaji alifika kutoa ushahidi wake akiwa
mwenyewe na alieleza kuwa anakumbuka mwaka 2015, akiwa nyumbani alipigiwa
simu na mtu aliyejitambulisha kuwa ni mfanyakazi wa NMB ambaye alimweleza kuwa
NMB wamekuwa wakifanya maboresho ya NMB Mobile Banking na kumpa maelekezo
ya kufanya katika simu yake. Baada ya wiki moja alienda benki na kukuta kiasi cha
TZS 7,969,360/= zimepotea katika akaunti yake ya NMB. Maofisa wa NMB
walimjulisha kuwa alikuwa ametapeliwa na kwamba pesa hizo ziliingia kwenye namba
0758 163 984 na kumshauri atoe taarifa kituo cha Polisi.

Mialamikaji alienda kutoa taarifa kwenye kituo cha Polisi kilichopo Kijitonyama
Mabatini na akapewa namba ya kumbukumbu ya taarifa hiyo (RB) na pia akapatiwa
mpelelezi wa kushughulikia kesi yake. Mpelelezi alitakiwa kuomba “print out’, hivyo
basi, tarehe 22/04/2015 Polisi walimwandikia Mlalamikiwa barua kuomba taarifa za
mmiiki wa namba 0758 163 984. Kutokana na taarifa alizopewa na mpelelezi wa

shauri lake, Mlalamikaji aliambia Kamati kuwa Mlalamikiwa hakujibu barua hiyo.

Tarehe 13/10/2015 barua nyingine iliandikwa na Jeshi la Polisi kwa Mlalamikiwa
kuomba taarifa za namba hiyo, na ndani ya wiki moja Mlalamikiwa alijibu barua hiyo
kwa kueleza kuwa namba hiyo imesaijiliwa kwa jina la mtu anayejulikana kama ALI ALI



na kwa muda huo mtu huyo alikuwa hapatikani hewani. Hata hivyo hawakuweza
kutoa (CDR) za namba hiyo kwa madai kuwa taarifa hizo hazipatikani kwa kuwa miezi
mitatu 'imeshapita.

Tarehe 18/03/2016 Mialamikaiji aliandika barua ya malalamiko TCRA, ambapo tarehe
21/06/2016 TCRA iliitisha kikao baina yake na Mlalamikiwa. Katika kikao hicho
Mlalamikiwa ilidai kuwa hakuwahi kupata barua kutoka Jeshi la Polisi ilioandikwa
tarehe 22/04/2015. TCRA ilimtaka Mlalamikaji athibitishe endapo barua hiyo ya Polisi
iliyoandikwa tarehe 22/4/2015 ilipokelewa na Mlalamikiwa. Mlalamikaji aliiambia
Kamati kuwa alifika katika Kitengo cha Uhalifu wa Mitandao cha Jeshi la Polisi na
kuonana na afande Abdalah ambaye alimhakikishia kuwa Mlalamikiwa alipokea barua
ya Jeshi la Polisi ya tarehe 22/04/2015 mnamo tarehe 20/05/2015. Mlalamikaji
aliieleza Kamati kuwa tarehe 17/04/2018 kilifanyika kikao kingine ofisini kwa Mkuu wa
Polisi Mkoa (RCO) ambapo Polisi waliendelea kusisitiza kuwa barua yao ya tarehe
22/04/2015 ilipokelewa na Mlalamikiwa.

Ndipo baadae Mlalamikaji aliamua kujaza fomu ya Malalamiko katika Kamati ya
Malalamiko ya Mamlaka ya Mawasiliano. Baada ya kupokea wito wa kutoa ushahidi
katika Kamati, Mlalamikaji alienda Polisi kuomba wampatie ushahidi lakini alijulishwa
kuwa wanahitaji wito maalum kutoka TCRA.

Mlalamikaji alipohojiwa na wakili wa Mlalamikiwa alidai kuwa mpelelezi wa kesi yake
ndiye aliyekuwa akipeleka barua za Jeshi la Polisi katika ofisi za Mlalamikiwa.
Mlalamikaji alikiri kuwa barua iliyokuwa ikilalamikiwa ambayo ni ya tarehe 22/04/2015
ilikuwa haina muhuri wa Milalamikiwa kuonyesha kuwa barua hiyo ilipokelewa na
Mlalamikiwa. Aidha, Mlalamikaji aliicleza Kamati kuwa hajui ni hatua gani
Zimechukuliwa na Jeshi la Polisi katika kukamilisha upelelezi wa kesi yake. Mlalamikaji
pia alikiri kuwa hakujiridhisha kuwa mtu aliyempigia simu siku ya tukio alikuwa ni

mfanyakazi wa NMB kabla ya kutoa taarifa zake kwa mtu huyo.

Katika mahojiano baina ya Mlalamikaji na Kamati, Mlalamikaji alileleza Kamati kuwa
alikuwa akimiliki laini mbili za simu ambazo ni 0715 299 847 ambayo ni ya mtandao
wa Tigo na 0784 299 847 ya mtandao wa Airtel. Alieleza kuwa amejisajili kwenye
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huduma ya NMB Mobile Banking kwa kutumia laini ya Airtel. Kabla ya tukio hakuwahi
kupata ujumbe wowote kutoka NMB na hakumbuki kama aliwahi kupata mafunzo juu
ya matumizi ya huduma hiyo ya kibenki. Mlalamikaji alidai kuwa alipigiwa simu kutoka
namba 0789 337 411 ambayo ni ya Airtel lakini alipeleka malalamiko yake kwa
Mlalamikiwa kwa kuwa taarifa ya muamala ya kibenki ya NMB ilionyesha kuwa pesa
Jilizotoka katika akaunti yake zilingia kwenye namba 0758 163 984 ambayo ni ya
mtandao wa Milalamikiwa. Mlalamikaji alidai kuwa anaamini iwapo Mlalamikiwa
angejibu barua ya Jeshi la Polisi ya tarehe 22/04/2015, mwizi wa pesa zake
angepatikana na hivyo malalamiko yake yasingefika katika Kamati hii.

Katika mawasilisho yake ya mwisho Mlalamikaji aliwasilisha kuwa uzembe ulifanyika
kwa upande wa Mlalamikiwa kwa kutokutoa taarifa muhimu katika ushahidi wa kesi
yake kwa wakati, hivyo basi, Mlalamikiwa kwa namna moja au nyingine anahusika na

upotevu wa pesa zake na kuomba Kamati ilifanyie kazi suala lake.

Kwa upande wa Mlalamikiwa ambaye ni Vodacom (T) PLC, aliwakilishwa na Mawakili
wawili ambao ni Bwana Thomas Sipemba na Bi. Anjela Paulo. Mlalamikiwa alikuwa na
shahidi mmoja Bwana James Wawenje ambaye ni Meneja wa kitengo cha Ulinzi na
Usalama cha Mialamikiwa. Shahidi huyu akiongozwa na wakili wa Mlalamikiwa Bwana
Thomas Sipemba alieleza kuwa kazi yake ni kuhakikisha usalama kwa kushirikiana na
wadau wa sheria katika kutoa taarifa. Alieleza kwamba kwa kawaida chombo husika
huleta barua ya maelekezo na ikifika kwa Mlalamikiwa hugongwa mhuri kwa tarehe
husika ndipo hupelekwa kwenye kitengo husika.

Shahidi Bwana James Wawenije alieleza kuwa mnamo tarehe 19/10/2015 Mlalamikiwa
alipokea barua toka kwa RCO Kinondoni na kuifanyia kazi. Barua hiyo ilikuwa ikiomba
taarifa za namba 0758 163 984 zinazoanzia tarehe 10/04/2015 mpaka 21/04/2015.
Tarehe 22/ 10/2015 alijibu barua hiyo ambapo alilieleza Jeshi la Polisi kuwa namba
hiyo imesajiliwa kwa jina la ALI ALI na haikuwa hewani kwa muda huo na kuwajulisha
kuwa mitambo yake haitoi taarifa za wateja wake zaidi ya miezi mitatu nyuma, hivyo

basi kushindwa kutoa taarifa za "printout”zilizoombwa.



Kwa taratibu za utendaji kazi wa Mlalamikiwa, barua hujibiwa ndani ya siku za kazi 2
hadi 30 na zile zenye udharura hujibiwa ndani ya saa 1 mpaka 3. Shahidi alitoa bila
kipingamizi barua pepe na barua iliyojibiwa na Mlalamikiwa kwenda kwa Jeshi la Polisi
kama ushahidi kwa upande wa Mlalamikiwa. Alieleza wazi kuwa Mlalamikiwa hajawahi
kupokea barua nyingine inayohusu jambo hilo kutoka Jeshi la Polisi isipokuwa hiyo ya
tarehe 13/10/2015.

Shahidi wa Milalamikiwa alipohojiwa na Mlalamikaji juu ya utayari wa Mlalamikiwa
kufanya uhakiki wa barua ya tarehe 22/04/2015, shahidi alisema kuwa Mlalamikiwa

hana uwezo wa kuiomba kutoka Jeshi la Polisi labda Kamati hii isaidie kufanya hivyo.

Shahidi alipohojiwa na Kamati juu ya utaratibu wa kupokea barua za Jeshi la Polisi
alieleza kuwa, askari anayeleta barua husaini kitabu na pia hupewa barua moja yenye
mhuri kama ushahidi kuwa barua hiyo imepokelewa na Mlalamikiwa. Kwa kawaida
askari ndiye huwa na "dispatch” na huondoka nayo baada ya kusainiwa. Alieleza
kuwa taarifa za kupokea na kutoa simu pamoja na jumbe za simu haziwezi kupatikana
baada ya miezi mitatu. Alieleza kuwa hana uhakika endapo namba inayolalamikiwa
kupokea pesa za Mlalamikaji bado inatumika kwani sheria inakataza kuangalia taarifa
za wateja bila idhini ya Jeshi la Polisi au TCRA. Alikiri kupokea barua ya TCRA ya
tarehe 29/5/2018 ambapo alidai kuwa katika majibu yao hawakuzungumzia chochote
kuhusu barua ya Jeshi la Polisi ya tarehe 22/04/2015.

Katika mawasilisho yake ya mwisho, Mlalamikiwa kupitia wakili wake Bwana Thomas
Sipemba aliwasilisha kuwa chanzo cha mgogoro huu ni simu aliyopigiwa Mlalamikaji
ambayo hata haikutoka kwenye mtandao wa Mlalamikiwa. Upotevu wa pesa ulitokea
kutokana na uzembe wa Mlalamikaji. Mazingira yanaonyesha kuwa Mlalamikaji alitoa
taarifa zake muhimu zilizopelekea kutolewa kwa pesa zake katika akaunti yake ya
NMB. Ushahidi unaonyesha Mlalamikiwa alitoa taarifa ipasavyo ndani ya siku tatu tu
tangu kupokea kwa maombi ya taarifa hiyo. Aidha, Mlalamikiwa hakuwa na sababu ya
kutokutoa taarifa hizo. Wakili aliiambia Kamati kuwa mpaka sasa hakuna malalamiko

yoyote yaliyofanywa na Jeshi la Polisi kwa Mlalamikiwa kuhusiana na suala hili.



Wakili Sipemba aliendelea kuieleza Kamati kuwa upelelezi katika suala hili unahusu
taasisi nyingi ambazo ni pamoja na NMB, Vodacom, Airtel na Tigo. Wakili aliiomba
Kamati katika kufikia uamuzi wake kuzingatia kuwa Jeshi la Polisi halijakamilisha
upelelezi wake, na hiyvo ni mapema mno kwa Kamati kufanya uamuzi kuwa Vodacom
wamefanya uzembe. Ili kuzuia malalamiko yasiyo na mantiki kama haya, Mlalamikiwa

aliiomba Kamati imuamuru Mlalamikaji kulipa gharama za uendeshaji wa shauri hili.

Baada ya kupitia ushahidi na mawasilisho ya pande zote mbili, Kamati ilifanya
uchunguzi kubaini endapo Mlalamikaji alikuwa na uhusiano na Mlalamikiwa ambao
unampa uwezo wa kumshataki katika Kamati hii. Ni suala lisilo na ubishani kuwa
Mlalamikaji hakuwa mteja wa Mlalamikiwa. Mlalamikaji kama alivyoeleza kuwa suala
hili lilikuwa ni la kijinai na hivyo alitoa taarifa Jeshi la Polisi, akitegemea kuwa
lingefanya uchunguzi na kubaini watu waliohusika na utapeli huo ili waweze

kuchukuliwa hatua za kisheria.

Kwa kuwa suala hili limefikishwa Polisi na lina sura ya jinai, Kamati hii haina dhamana

ya kulitolea uamuzi.

Mlalamikaji na Mlalamikiwa kila mmoja atabeba gharama zake alizotumia kuendesha

shauri hili.
Mlalamikiwa na Mlalamikaji wote wana haki ya kukata rufaa katika Baraza la Ushindani

(Fair Competition Tribunal — FCT) ndani vya siku 21 endapo watakuwa

hawajaridhishwa na uamuzi wa Kamati.

Imetolewa leo tarehe...... fo .................. Mwezi........ 65 .......... , 2019, Dar es Salaam.

Valerie N. Msoka

MAMLAKA YRINETRITERRITANZaN A
20 BARABARA YA SAM NUIOMA
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5

o




JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA

KATIKA KAMATI YA MALALAMIKO

-

LALAMIKO NA: TCRA/LAL/01/12/OKTOBA/20 187

KATI YA
MARCO MISANA..........csrnrmnnras e e e RO «esenas MLALAMIKAIJI
DHIDI YA
MIC (T) LIMITED....cctcrurermrararmnssnsasnsarararasnsnsnnnnnnnnnnnns MLALAMIKIWA

MBELE YA:

Valerie N Msoka - Mwenyekiti

Dr. Mzee Mndewa - Mjumbe

Jehovannes Zacharia = Mjumbe

UAMUZI
29 NOVEMBA, 2018



UAMUZI WA SHAURI KATI YA MARCO MISANA DHIDI YA MIC (T) LIMITED

Bwana MARCO MISANA ambaye anatambuliwa kama Mlalamikaji katika shauri hili ni
mteja wa Mlalamikiwa MIC (T) LIMITED (Tigo). Mlalamikiwa amepewa leseni na

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) kutoa huduma ya mawasiliano.

Mlalamikaji alileta malalamiko katika Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania akidai shillingi za
Tanzania milioni mia moja na hamsini tu (TZS 150,000,000/=), ikiwa ni fidia kwa kukosa
mawasiliano kutokana na Mlalamikiwa kusitisha huduma hiyo katika namba 0713 354

572 ambayo Mlalamikaji anadai kuimiliki.

Shauri hili lilipokuja mbele ya Kamati ya Malalamiko kwa usikilizwaji tarehe 12 Oktoba,
2018 Mlalamikaiji alifika akiambatana na wakili wake Bwana Lulinga Jonathan Lulinga wa
Jonvil Advocates, ambapo walikuwa na mashahidi wawili ambao ni Maria M. Humuli
kutoka kampuni ya Bluered Security Limited na Dotto Mfaume kutoka kampuni ya
Anaconda Security Services Limited. Upande wa Mlalamikiwa uliwakilishwa na Bwana

Tumaini Shija ambaye ni Mkuu wa Kitengo cha Sheria wa kampuni ya MIC Tanzania Ltd.

Mlalamikaji akiwa kama shahidi wa kwanza, akiongozwa na wakili Lulinga Jonathan
Lulinga aliieleza Kamati hii kuwa yeye ni Mkurugenzi wa kampuni ya ulinzi kwa jina la
Anaconda Security Services Limited, majukumu ya kazi yake ikiwa ni pamoja na

kuwasiliana na wateja hususan wale wa shughuli za ulinzi.

Alieleza kuwa awali alikuwa akifanya kazi katika‘kampuni ya Bluered Security Limited na
alitoa mkataba wa ajira kama ushahidi. Aliambia Kamati kuwa majukumu yake ya kikazi
alipokuwa Bluered Security yalikuwa ni kuwasiliana na wateja pamoja na walinzi. Akiwa
katika nafasi hiyo namba yake ya simu aliyokuwa akitumia 0713 354 572 iliunganishwa
na huduma ya kulipia baada ya kupata huduma (post-paid) na mwajiri wake ndiye

alikuwa analipia huduma hiyo.

Mnamo tarehe 9/5/2018 aliandika barua ya kuacha kazi na kukubaliwa, kimaandishi, bila

pingamizi. Mlalamikaji alitoa barua zote mbili kama ushahidi wake. Kuanzia tarehe



01/06/2018 alianza kazi rasmi katika kampuni yake mpya ya Anaconda Security Services
Limited.

Mnamo tarehe 6/6/ 2018 akiwa katika kazi zake, ghafla mawasiliano yalikata katika
namba yake aliyokuwa akitumia ambayo ni 0713-354572 na alipojaribu kutumia simu
nyingine kupiga namba hiyo alijulishwa kuwa simu haipatikani. Mlalamikaji anadai kuwa
alikaa usiku mzima bila Mawasiliano na ilipofika asubuhi siku iliyofuata alikwenda katika
ofisi za Bluered ili kubaini tatizo. Alijulishwa kuwa Bluered waliiandikia Tigo barua
kusitisha huduma ya kulipia baada ya huduma (post-paid) katika namba ya Mlalamikaji
baada ya kuwa ameacha kazi. Tarehe 7/6/2018 Mlalamikaji alidai kuwa alitakiwa aende

Singida kikazi lakini alishindwa kwa kutokuwa na mawasiliano.

Mlalamikaji anadai kuwa namba yake hiyo alikuwa akiitumia siku nyingi toka kipindi cha
Mobitel-Buzz mpaka leo Tigo. Namba hiyo imesajiliwa lakini alishangaa Tigo kuifungia
namba hiyo bila kumpa taarifa yeyote. Madhara aliyoyapata kutokana na kutokuwa na
mawasiliano ni pamoja na kupoteza wateja Singida na Mbeya ambapo amepoteza zaidi

ya million 150 pesa za Tanzania.

Mlalamikaji aliendelea kueleza kuwa aliwaandikia Tigo barua ya madai kupitia
mwanasheria wake, na Tigo pia walimjibu barua hiyo. Barua zote mbili zilitolewa kama
ushahidi wa upande wa Mlalamikaji. Alimaliza kwa kuomba Kamati imwamuru
Mlalamikiwa kumlipa fidia maalum ya Tshs 150 000 000/=, gharama za mwanasheria

pamoja na fidia za ujumla Tshs 200, 000, 000.

Katika mahojiano na mwakilishi wa Mlalamikiwa, Mlalamikaji alieleza kuwa kwa sasa ana
namba nyingine ya Airtel baada ya namba ile ya Tigo kufungiwa. Mlalamikaji alieleza
kuwa, anafahamu kuwa mwaka 2010 ilipitishwa Sheria ya kutaka namba zote za simu
zisajiliwe. Alisisitiza kuwa alikuwa akimiliki namba yake mwenyewe na sio kampuni ya
Bluered Security. Alidai kuwa baada ya kubaini namba yake imefungwa alienda ofisi za
Bluered kwa sababu alikuwa mwajiriwa wake na alikuwa akitumia namba hiyo akiwa
ofisini kwao. Hata hivyo alisema kuwa hakuwa na kielelezo chochote cha kuonesha kuwa
alipoteza wateja na pato na kwamba hakuweza kutafuta line nyingine kwani alikuwa na

shughuli ya kufuatilia namba yake iliyokuwa imefungwa.



Alipohojiwa na Kamati alieleza kuwa alikuwa anategemea kupata kazi ambayo
ingempatia kipato cha Tshs 150,000,000. Alisajili namba hiyo ya Tigo kabla ya mwaka
2015 kwa kutumia kitambulisho cha uraia, hata hivyo hakumbuki kitambulisho cha uraia
alikipata lini. Aliongeza kuwa namba ya mteja wa Singida alikuwa nayo lakini aliamua
kufuatilia laini badala ya safari.

Shahidi wa pili wa Mlalamikaji Bi Maria Humuli, Afisa rasilimali watu wa Bluered Security
Limited, akiongozwa na Wakili wa Mlalamikaji, Bwana Lulinga Jonathan Lulinga, alieleza
kuwa anamfahamu Mlalamikaji kwa kuwa alikuwa ni mfanyakazi mwenzake katika
kampuni ya Bluered Security Limited ambapo amefanya kazi kwa muda wa miaka mitatu,
na ya kwamba Mlalamikaji alikuwa akipata huduma ya mawasiliano na usafiri kwa
gharama za kampuni. Shahidi alieleza kuwa, katika huduma ya Mawasiliano, Mlalamikaji
aliunganishwa katika huduma ya malipo ya baada ya matumizi (post-paid) ya kampuni
ya mawasiliano ya Tigo chini ya mkataba kati ya Tigo na Bluered Security Limited. Alidai
kuwa namba binafsi ya mwajiriwa ndiyo iliunganishwa na huduma hiyo. Hata hivyo
aliieleza Kamati kuwa kwa sasa Mlalamikaji si mwajiriwa wa Bluered Security Limited,

kwani Mlalamikaji aliacha kazi kwa hiari yake.

Shahidi Bi Maria Humuli, aliendelea kueleza kuwa, baada ya Mlalamikaji kuacha kazi
katika kampuni ya ulinzi ya Bluered Security Limited, kampuni hii iliwaandikia barua MIC
(T) Limited ikitakiwa kusitisha huduma ya malipo ya baada katika namba
inayolalamikiwa. Ijapokuwa shahidi huyu hakuleta barua hiyo katika Kamati hii, aliweza
kuitambua barua iliyotolewa na Mlalamikiwa kuwa ndiyo hiyo iliyoandikwa na kampuni

yake.

Katika mahojiano baina yake na mwakilishi wa Malamikiwa, shahidi huyu alieleza kuwa
Mlalamikaji alikuwa ni mfanyakazi mwenzake ambaye mara ya mwisho kuonana naye ni
pale alipokuja kuleta malalamiko ofisini kwao kuhusu kufungiwa kwa laini yake. Alieleza
kuwa yeye ndiye aliyepeleka barua Tigo baada ya kutumwa na bosi wake bwana Silayo
na alirudi mara ya pili kuulizia. Shahidi huyu pia alitambua barua iliyopelekwa Tigo

kutoka Bluered Security Limited na kudai kuwa hapingani na kilichomo kwenye barua



hata hivyo hakuja na barua iliyoandikwa na Bluered Security kuomba kuunganisha

namba ya Mlalamikaji katika huduma ya post-paid.

Shahidi wa tatu wa Mlalamikaji Bwana Dotto Ally Mfaume, mtaalamu wa masuala ya
TEHAMA, meneja wa operesheni (IT and Operational Manager) wa kampuni ya
Anaconda Security Services Limited, akiongozwa na wakili Lulinga Jonathan Lulinga
shahidi alieleza kuwa amfahamu Milalamikaji kwani ni bosi wake katika kampuni ya
Anaconda Security Services Limited. Shaidi alieleza hasara ambazo ofisi imepata

kutokana na Mlalamikaji kutokuwa na mawasiliano ni kupoteza kazi na wateja.

Katika mahojiano na mwakilishi wa Mlalamikiwa, shahidi huyu alieleza kuwa ofisi yao
kwa sasa wana simu ya mkononi, ambapo hata yeye pia anasimu ya mkononi. Shahidi
aliieleza Kamati kuwa alianza kazi katika kampuni ya Anaconda Security Services Limited
kati ya tarehe 6 - 7 mwezi wa sita mwaka huu. Shahidi pia aliieleza Kamati kuwa yeye
alimshauri Mlalamikaji aende ofisi za Tigo baada ya tukio lakini hajui kama Mlalamikaji
alifanya kama alivyomshauri au la. Hata hivyo, alipohojiwa juu ya kuwa na uthibitisho wa
upotevu wa wateja alijibu kuwa hakuwa na uthibitisho wowote. Alidai pia kuwa
Mlalamikaji anawajibika kwa Mkurugenzi Mkuu, Bwana Misango, ambaye ndiye
anahusika na mambo ya fedha. Aliiambia Kamati hii kuwa ni wateja wa kampuni ndiyo
waliopotea na sio wateja wa Mlalamikaiji, na hata hasara pia inayodaiwa katika shauri hili
ni hasara ambayo kampuni ya Anaconda Security Services Limited imeipata kutokana na

Mlalamikaji kukosa mawasiliano.

Katika mawasilisho ya mwisho yaliyofanywa na wakili wa Mlalamikaji, Bwana Lulinga
Jonathan Lulinga, aliwasilisha kuwa Tigo imefanya uzembe kwenye kukata mawasiliano
ya mteja wake ambaye mpaka sasa hana mawasiliano. Na kuomba maombi ya mteja

wake yasikilizwe.

Kwa upande wa Mlalamikiwa akiwakilishwa na Bwana Tumaini Shija Afisa Sheria Mkuu
wa kampuni ya MIC Tanzania Limited (Tigo), alieleza kuwa baada ya Sheria ya
Mawasiliano ya Kielectroniki na Posta kuanza kutumika mwaka 2010, usajili wa namba za

simu umekuwa ni lazima. Namba 0713 354572 ni namba ambayo Mamlaka ya



Mawasiliano Tanzania imempa Tigo, na kwamba namba hiyo inatakiwa kusajiliwa
kisheria. Mfumo wa huduma ya malipo ya baada (post-paid) hutolewa na Tigo kwa
wateja ambao ni wa kampuni. Mteja hujaza fomu za maombi kwa namba anazotaka

kusajili kwa huduma hiyo na hutakiwa kuweka dhamana ya pesa.

Bwana Shija alieleza kuwa namba 0713 354572 inamilikiwa na Bluered Security Limited
chini ya utambulisho wa huduma ya malipo ya baada (post-paid). Aliwasilisha nakala ya
mkataba baina ya Tigo na Bluered Security Limited ikiambatana na nakala ya fomu ya
maombi, nakala ya Leseni ya biashara ya Bluered Security Limited pamoja na nakala ya
kitambulisho cha Mkurugenzi wa Bluered Security Limited, ambazo zilitumika kufanya
usajili wa namba kadhaa ikiwemo namba inayolalamikiwa. Alieleza kuwa barua ya bwana
Silayo ambaye ni Mkurugenzi wa Bluered Scerurity Limited ilielekeza kuwa namba 0713
354572 iondolewe katika huduma ya malipo ya baada (post-paid) na pia isitishwe.
Mwakilishi wa Mlalamikiwa alilambia Kamati kuwa Mlalamikiwa haimtambui Mlalamikaji
kama mmiliki wa namba inayolalamikiwa, na kwamba Mlalamikaji aliposhauriwa asajili

namba hiyo alikataa na kudai mpaka kesi imalizike.

Katika mahojiano na wakili wa Mlalamikaji, Mwakilishi wa Mlalamikiwa alieleza kuwa yeye
ni mwanasheria wa kampuni ya Tigo na kuwa anazifahamu sheria zinazoongoza kampuni
ikiwemo Sheria ya Mawasiliano ya Kielectroniki na Posta ya mwaka 2010. Alieleza kuwa
haiwezekani mtu kutumia simu bila kusajili, na kwamba usajili wa kampuni unahitaji vitu
mbalimbali ikiwemo mkataba wa kujiunga na malipo ya baada ya kupatiwa huduma.
(post-paid). Hakuwa na ushahidi wowote kwamba namba zilizounganishwa kwa huduma
ya malipo ya baada (post-paid) kwa kampuni ya Bluered zilikuwa hazijasajiliwa.
Aliendelea kueleza kuwa fomu aliyoitoa mbele ya Kamati ni ya usajili wa huduma ya
malipo ya baada (post-paid) na si usajili wa laini ya simu, na kuwa barua iliyowasilishwa
inahusu kuondelewa katika huduma kwa namba inayolalamikiwa. Bwana Shija aliendelea
kueleza kuwa kwa sasa taarifa zilizopo kwenye mtandao wa Tigo kuhusu namba 0713
354572 ni kwamba namba hiyo haipo. Hata hivyo alikiri kuwa yeye kama mwanasheria
wa Mlalamikiwa hahusiki na usitishaji huduma ya mawasiliano kwa Mlalamikaji wala kwa

wengine wowote, kwani siyo sehemu ya kazi yake.



Katika mawasilisho ya mwisho mwanasheria wa Mlalamikiwa alieleza kuwa Mlalamikaji
ameshindwa kuithibitishia Kamati kuwa anao usajili wa namba inayolalamikiwa na kuwa
yeye ni mmiliki halali wa namba hiyo. Pili MIC Tanzania Limited (Tigo), haikuzembea
kwenye jambo hili, isipokuwa ilitekeleza maelekezo ya mteja wake aliyekuwa anatumia
namba inayolalamikiwa, ambaye ni Bluered Secuirty Limited. Tatu, ni kuwa Mlalamikaji
hakuwahi hata siku moja kufuatilia suala hilo kwa Mlalamikiwa kwa sababu alijua kuwa
namba hiyo ni ya Bluered Security Limited.

Kuhusu madhara na hasara alizopata Mlalamikaji, Mwanasheira wa Tigoi alieleza kuwa
ameshindwa kuthibitisha mbele ya Kamati hasara alizopata yeye binafsi, uhusiano wa
namba binasfi na hasara iliyopata kampuni ya Anaconda Security Services Limited, na
kwa nini hakutumia simu ya kampuni kuwasiliana na wateja wa kampuni. Mlalamikiwa
aliieleza Kamati kuwa, Mlalamikaji hakuweza kuleta mbele ya Kamati ushahidi wa hasara
yoyote inayohusiana na lalamiko lake. Alihitimisha kwa kuomba Kamati kutupilia mbali

malalamiko ya Mlalamikaji kwani hayana uhalali.

Kamati hii baada ya kusikiliza ushahidi wa Mlalamikaji pamoja na utetezi wa Mlalamikiwa
ilibaini kuwa ni jambo lisilokuwa na ubishi kuwa Mlalamikiwa MIC (T) Limited alisitisha
huduma ya mawasiliano katika namba 0713 354572. Baada ya hapo Kamati hii
ilijielekeza katika hoja zifuatazo,

1. Nani alikuwa mmiliki halali wa namba 0713 354572 wakati Mlalamikiwa anasitisha
huduma ya mawasiliano katika namba hiyo.

2. Kama usitishwaji wa huduma ya mawasiliano katika namba 0713 354572
ulifanyika kwa kufuata taratibu.

3. Kama Mlalamikaji anastahili kulipwa fidia kama alivyodai.

Katika kuangalia ni nani alikuwa mmiliki halali wa namba inayolalamikiwa wakati
Mlalamikiwa anasitisha huduma ya mawasiliano, Mlalamikaji alidai katika ushahidi wake
kuwa alikuwa akimiliki namba hiyo hata kabla ya kuanza kazi katika kampuni ya ulinzi ya
Bluered Secuirty Limited na kwamba baada ya kuajiriwa na Bluered namba hiyo
iliunganishwa katika huduma ya malipo ya baada (post-paid) iliyokuwa inatolewa na

Mlalamikiwa kwa kupitia mkataba baina yake na kampuni ya Bluered Secuirty Limited.



Mlalamikaji alidai kuwa alisajili namba hiyo kwa jina lake hata hivyo hakutoa kielelezo
chochote kuthibitisha usajili wake. Upande wa Mlalamikiwa ulidai kuwa namba hiyo
ilikuwa inamilikiwa na kampuni ya ulinzi ya Bluered Secuirty Limited na alitoa mkataba
baina ya Mlalamikiwa (MIC (T) Limited) na Bluered Security Limited, ambapo kupitia
mkataba huo namba 0713 354572 iliunganishwa katika huduma ya post-paid.

Kamati hii imejiridhisha kuwa Mlalamikaji baada ya kuajiriwa, alisalimisha namba 0713
354572 kwa hiari yake kwa mwajiri wake ambaye ni Bluered Securtiy Limited, ambaye
aliingiza kwenye mkataba wa kampuni ya MIC Tanzania Limited na kuwa walikuwa
wanaihudumia kwa mujibu wa mkataba hadi walipo omba kusitishiwa huduma kwenye

namba husika.

Kamati ilibaini kuwa mwajiri huyo asingeweza kuingza katika mkataba unaochusu namba
ya simu inayodhaniwa kuwa ni ya Mlalamikaji bila ya ridhaa yake, na iwapo ilikuwa
hivyo, basi Mlalamikaji angelalamika tangu ilipoingizwa kwenye mkataba na mwajiri wake

wa zamani.

Hivyo Kamati hii imebaini kuwa, kampuni ya Bluered Securtiy Limited ndio iliyokuwa na
udhibiti (control) ya laini hiyo kutokana na mkataba na Tigo. Aidha, umiliki wa laini

uliendelea kuwa kwa Mlalamikaji.

Katika hoja ya pili, juu ya kufuatwa kwa taratibu katika kusitisha huduma ya mawasiliano
katika namba 0713 354572. Kamati hii imebaini kuwa barua Iliyoandikwa na Bluered
Securtiy Limited kwa Tigo ilikuwa bayana ikiitaka Tigo kuondoa laini ya Mlalamikaji
kwenye orodha ya laini za simu ambazo Bluered Securtiy Limited iliingia Mkataba wa
malipo ya baada na Tigo. Aidha, ilibainika kuwa, Tigo haikufanya kile tu kilichoelekezwa

kwenye barua bali iliikatia laini hiyo Mawasiliano.

Kuhusu hoja ya uhalali wa Mlalamikaji kulipwa fidia, Kamati hii imezingatia maelezo ya
wa shahidi wa Mlalamikaji Bwana Dotto Ally Mfaume ambako kuhusiana na hasara
ambayo Mlalamikaji anadai alipata na kudai fidia ni hasara ambayo Kampuni ya

Anakonda Security Services Limited ilipata.



Kamati pia, imetilia maanani ukweli kuwa, baada ya Mlalamikaji kutambua laini
kufungiwa na kutakiwa kufika katika ofisi ya Tigo, jambo ambalo hata Mlalamikaji

mwenyewe alikiri, alifika lakini alikataa maagizo aliyopewa ya kusajili upya laini yake.

Kamati imezingatia kuwa kampuni ni mtu tofauti kisheria ambaye anauwezo wa kudai na
kudaiwa. Hivyo basi, hata kama Mlalamikaji angethibitisha kuwa alikuwa ni mmiliki halali
wa namba 0713 354572 na pia namba hiyo ilisitishwa mawasiliano na Mlalamikiwa
kinyume na taratibu, bado Mlalamikaji katika shauri hili hana mamlaka ya kudai fidia kwa

niaba ya kampuni ya ulinzi ya Anaconda Security Services Limited.

Kufuatana na maelezo hayo hapo Kamati imeona kuwa, malalamiko ya Mlalamikaji katika

shauri hili hayana mashiko na kuyatupilia mbali.

Mlalamikaji na Mlalamikiwa kila mmoja atawajibika kwa gharama zake mwenyewe.

Mlalamikiwa na Mlalamikaji wote wana haki ya kukata rufaa katika Baraza la Ushindani
(Fair Competition Tribunal — FCT) ndani ya siku 21 baada ya kupokea uamuzi huu
endapo hawataridhishwa na Uamuzi ya Kamati hii.

Imetolewa leo tarehe 29 mwezi Novemba, 2018 Dar es Salaam

Valerie N. Msoka
MWENYEKITI
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UAMUZI: AISHA MTAULA DHIDI YA AIRTEL TANZANIA LIMITED

Bi Aisha Mtaula ambaye anatambuliwa kama Mlalamikaji katika shauri hili ni mteja wa
Mlalamikiwa ambaye ni Airtel Tanzania Limited. Mlalamikiwa amepewa leseni na
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) kutoa huduma ya mawasiliano.

Mlalamikaji alileta malalamiko katika Mamlaka ya Mawasiliano akidai fidia kutokana na
hasara aliyoipata baada ya Mlalamikiwa kufanya "SIM swap” bila ridhaa yake kwenye
namba 0784 394581 iliyokuwa anaimiliki. Mlalamikaji alianisha fidia hizo kuwa ni
shillingi za Tanzania laki nane na elfu hamsini tu (TZS 850,000.00) ikiwa ni fidia maalum
(‘specific damages), na shillingi za Tanzania milioni mia moja (TZS 100,000,000.00)
ikiwa ni fidia ya ujumla (‘genera/l damages) na ya malipo ya wakili ambayo
haikuainishwa.

Mnamo tarehe 11 Oktoba, 2018 Mlalamikaji ambaye alikuwa akijiwakilisha mwenyewe
na Mlalamikiwa akiwakilishwa na mawakili Zephrine Galeba na Enosy Kilufi.

Katika ushahidi wake Mlalamikaji alieleza kuwa mnamo tarehe 4/9/2017 alipigiwa simu
na kijana wake wa biashara ambaye alimuuliza endapo alikuwa ameomba kutumiwa
pesa kwa njia ya simu. Kijana huyo alimuonyesha ujumbe toka kwenye simu uliokuwa
ukiomba kutumiwa fedha kwa kutumia namba ya Mlalamikaji. Alipiga simu Airtel
huduma kwa wateja na kushauriwa akatoe taarifa kituo cha polisi, alienda kituo cha
Polisi na kutoa taarifa. Polisi walimjulisha kuwa namba yake ilikuwa imefanyiwa “SIM
swap” na aliclekezwa kuwa kesi yake aipeleke TCRA. Alienda TCRA na kutoa
malalamiko yake. Baadae alijulishwa kuwa Airtel walidai kuwa “SIM Swap” ilifanyika kwa
ridhaa ya Mlalamikaji. Baada ya kitendo hicho Mlalamikaji hakuwa hewani na alikosa
mawasiliano ya simu. Pia kutokana na “SIM Swap”hiyo aliibiwa Shillingi za Tanzania laki
nane na elfu hamsini tu (TZS 850,000.00) kwa njia ya mtandao.

Katika mahojiano na wakili wa Mlalamikiwa, Mlalamikaji alieleza kuwa alitoa taarifa kituo
cha Polisi baada ya tukio, alipata RB na maelezo aliyoyaandika Polisi yapo kwa
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mwanasheria wake ambaye hakufika siku ya usikilizaji wa shauri hili. Baada ya kutoka
Polisi alikuja TCRA siku iliyofuata, na Bwana Ringo anayefanya kazi TCRA ndiye
aliyepiga simu Airtel, na kujulishwa kuwa Mlalamikaji angetafutwa baadae na watu wa
Airtel. Airtel iliwasiliana na Mlalamikaji na kumwambia amedai kiasi kikubwa cha fidia na
kumtaka apunguze jambo ambalo Mlalamikaji hakuafiki na kuitaka Airtel ikiri kufanya

kosa. Baadae alitafuta mwanasheria ili aweze kumsaidia kwenye shauri hili.

Mlalamikaji aliieleza Kamati kuwa, kutokana na kupoteza simu, alipoteza mjukuu wake
kwani mwanae alishindwa kumpata hewani kipindi ambacho mkwe wake alikuwa
amepata uchungu wa kujifungua na hivyo kushindwa kumpeleka hospitali ya rufaa na
kwa kuwa hakuwa na uwezo wa kujifungua kwa njia ya kawaida, mtoto alikufa wakati
wa kuzaliwa. Alidai kuwa alipoteza haki ya mawasiliano na pia biashara zake zilikwama.
Mlalamikaji alisema hajawahi kuomba kurejeshewa laini yake toka Airtel na kwa sasa
ana miezi minne toka aanze kutumia laini nyingine ya Airtel.

Katika mahojiano baina ya Mlalamikaji na Kamati, Mlalamikaji alieleza kuwa baada ya
kupata taarifa kuhusu laini yake ya simu kufanyiwa “swap” alipiga simu huduma kwa
mteja na kuambiwa kuwa aende Polisi, ambapo Polisi walijiridhirisha na kumwambia
aende TCRA. Alieleza kuwa ameamua kuchukua hatua dhidi ya Airtel kwa faida ya
wananchi wote na amefika katika Kamati kwa nia ya kutafuta haki ambapo haki hiyo ni
vigumu kuiwekea viwango. Million 100 aliyoiweka kwenye madai yake ni ndogo kwani

mtoto hawezi nunuliwa kwa kiwango hicho cha pesa

Katika mawasilisho ya mwisho Mlalamikaji aliendelea kudai kuwa Airtel imefanya
makosa kufanya 'SIM Swap”yake bila ridhaa yake na bila kufuata vigezo na aliiomba
Kamati iichukulie hatua.

Shaidi wa Mlalamikiwa Bwana Abdulson Aligawesa ambaye ni Meneja Msaidizi Kitengo
cha Huduma kwa Wateja, akiongozwa na wakili Bwana Zephrine Galeba, alieleza kuwa
SIM swap’ hufanyika pale ambapo mteja amepoteza simu kadi, kuharibika kwa 'S/M’
kadi na pale anapotaka kubadilisha ukubwa wa 'S/M* kadi yake ili iendane na simu

yake. Ili hayo yafanyike mteja anatakiwa kufika katika ofisi au wakala wa Airtel. Alieleza
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kuwa taarifa zinazoombwa za uhakiki toka kwa mteja ni kitambulisho kinachotambuliwa
na serikali ambapo namba ya kitambulisho cha mteja huchukuliwa na namba mbili
anazozitumia mteja mara nyingi. Baada ya hapo ndipo 5/M swap hufanyika. Endapo
mteja ana salio la pesa kwenye akaunti yake inayozidi shilingi 50,000/= zoezi la SIM
swap’ litasubiriwa kwa saa 48 ili kukamilishwa na mteja hupigiwa simu kwenye namba
yake mbadala ili kutoa taarifa zaidi kabla ya kukamilisha zoezi. Airtel haifaidiki chochote
pale”SIM Swap” inapofanyika kwenye laini ya mteja. Kuhusu madai ya Mlalamikaji
kulipwa, shahidi huyo alieleza kuwa Airtel haiwezi kufanya S/M swap’bila ridhaa ya
mmiliki na hivyo haoni ni kwa nini Mlalamikiwa amlipe Mlalamikaji kwa jambo ambalo
yeye mwenyewe aliliridhia.

Katika mahojiano na Milalamikaji, shahidi huyo alieleza kuwa kitambulisho
kinachotumika kusajili ni kitambulisho chochote kinachotambuliwa na serikali na kudai

kuwa namba ya kitambulisho pekee haijitoshelezi kutumika kufanya SIM swap’

Katika mahojiano baina ya shahidi wa Mlalamikiwa na Kamati, Shahidi aliendelea na
msimamo wake kuwa Mlalamikaji aliridhia kufanyika kwa &/M swap’baada ya kuwa
amepoteza simu, hivyo basi, zoezi hilo lilifanyika kwa kufuata misingi iliyowekwa na
Airtel. Pia alieleza kuwa kitambulisho kinachowakilishwa wakati mteja anaomba huduma
ya SIM swap’siyo lazima kiwe kile ambacho kilitumika katika usajili wa simu kadi ya
mteja. Alieleza kuwa wakala huwa na daftari maalum la kuweka taarifa za wateja
ingawa daftari hilo halikuletwa mbele ya Kamati. Badala yake shahidi alitoa taarifa ya
SIM swap’inayoonyesha kuwa SIM swap’ilifanyika katika namba ya Mlalamikaji.

Katika mawasilisho ya mwisho Mlalamikiwa kupitia wakili wake Bwana Zephrine Galeba
aliiomba Kamati ya Malalamiko iangalie ni nani anayefaidika kutokana na kitendo hicho
cha SIM swap. Ambapo kwa upande wa Airtel haikuwa na faida yeyote kwa vile
akaunti ya Mlalamikaji ilikuwa na salio la pesa TZS 1,000 tu wakati ilipofanyiwa “SIM
swap”. Ilielezwa kuwa hakuna ushahidi uliotolewa juu ya kuibiwa kwa Shillingi za
Tanzania laki nane na elfu hamsini tu (TZS 850,000.00) kama Mlalamikaji anavyodai.
Shaidi aliomba pia Kamati iangalie kama kweli Mlalamikaji alikuwa na zabuni ya

kupeleka chakula shuleni na kama ni kweli alipoteza zabuni hiyo kutokana na kupoteza
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mawasiliano. Shahidi aliendelea kuomba Kamati iangalie kama kweli Mlalamikaji
alipoteza mjukuu na kama jambo hili lilitokana na na Mlalamikaji kukosa mawasiliano.
Wakili wa Mlalamikiwa alihitimisha kwa kuiomba Kamati ione kuwa Mlalamikaji alikuwa
mzembe kwani hakuchukua hatua ya kuomba kurejeshewa mawasiliano mapema baada
ya kugundua kuwa hana mawasaliano, badala yake aliandika barua ya madai kudai
mamilioni ya fedha kwa Mlalamikiwa. Hivyo basi, kama Mlalamikaji amepata hasara
kutokana na kukosa mawasiliano, ni wazi kuwa Mlalamikaji amechangia kupatikana kwa

hasara hiyo kutokana na uzembe wake.

Kamati ilipata wasaa wa kusikiliza ushahidi na mawasilisho ya pande zote mbili.
Kufuatana na maelezo yaliyotolewa, Kamati imeona kuwa hakuna ubishi kuwa S/M
swap’ ilifanyika katika kadi yenye namba 0784 394581 iliyokuwa ikimilikiwa na
Mlalamikaji. Hata hivyo, ili kufikia maamuzi, Kamati ilijielekeza katika hoja zifuatazo;

1. Kama GIM swap’ ilifanyika kwa ridhaa ya Mlalamikaji.
2. Kama Mlalamikaji anastahili kupata fidia.

Kama SIM swap’ ilifanyika kwa ridhaa ya Mlalamikaji au la. Kwa kuwa
Malalamikaji amekana kuridhia kufanyika S/M swap’ na kwa kuwa Mlalamikiwa
ameleeza kuwa ridhaa ya Mlalamikaji ilipatikana, ni dhahiri kuwa taarifa za wakala
zinazohifadhiwa kwenye daftari kama ilivyoelezwa na Mlalamikiwa ingethibitisha hili.
Aidha, pamoja na mlalamikiwa kutakiwa kwa maandishi kwenye hati ya wito ya Kamati
hii, kufika na nyaraka zote muhimu, hakufika na daftari linalodaiwa kuhifadhi taarifa juu
ya ridhaa ya Mlalamikaji. Hivyo basi, Kamati hii imeridhika kuwa, ‘SIM swap’ ilifanyika
bila ridhaa ya Mlalamikaji, na Mlalamikiwa hana taarifa ya kuthibitisha kupata ridhaa
toka kwa Mlalamikaiji.

Kama Mlalamikaji anastahili kupata fidia.

Kamati imeona ya kwamba, suala la kuibiwa TZS 850,000 linapaswa kushuhulikiwa na
Polisi na uamuzi utolewe na Mahakama ya kisheria (Courts of Law) ambazo ndizo zenye
mamlaka ya kubaini mwizi ni nani.



Haya hivyo, Kamati imeona kuwa, madai ya fidia ya jumla ya TZS 100,000,000
kutokana na kupoteza mjukuu, biashara na mawasiliano Mlalamikaji ameshindwa
kuthibitisha. Hakuna ushahidi wa kupotelewa mjukuu wala biashara. Aidha, ni bayana
kuwa Mlalamikaji alipata usumbufu kwa kukosa mawasiliano baada ya ‘SIM swap’
kufanyika bila ridhaa yake.

Kamati hii, baada ya kutia maanani maelezo ya Mlalamikaji na majibu ya Mlalamikiwa
imeona yafuatayo:

Ni wazi kuwa,
1. Mlalamikiwa alishindwa kuweka udhibiti thabiti wa miundo yake ya kutendea kazi
na kusababisha * SIM swap’ kufanyika bila ridhaa ya Mlalamikaji.
2. Mlalamikaji alipata usumbufu baada ya ‘SIM swap’ kufanyika.

Kwa kuzingatia hayo hapo juu, Kamati hii imeamua kuwa Mlalamikaji alipwe na
Mlalamikiwa Shillingi za Tanzania milioni moja tu (TZS. 1,000,000.00) kama fidia ya
jumla kwa usumbufu alioupata.

Kila upande utawajibika kwa gharama zilizotumika kuendesha malalamiko haya.
Mlalamikiwa na Mlalamikaji wote mna haki ya kukata rufaa ndani ya siku 21 katika
Baraza la Uamuzi wa haki (Fair Competition Tribunal - FCT) endapo mtakuwa
hamjaridhishwa na uamuzi wa Kamati hii.

Imetolewa leo tarehe 29 mwezi Novemba, 2018, Dar es Salaam

Valerie N. Msoka
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1.0 MUHTASARI WA LALAMIKO

Katika shauri hili, Mlalamikaji Bw. Enock Areyo, ni mteja wa Mlalamikiwa, kampuni ya
Airtel Tanzania PLC, ambaye ni Mtoaji wa Huduma za Mawasilliano aliyepewa leseni ya
utoaji wa huduma za mawasiliano ya Kielektroniki na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA).

Katika shauri hili, Mlalamikaji Mkazi wa Urambo — Tabora, anamlalamikia Mlalamikiwa
kwa kushindwa kupatiwa huduma aliyoilipia kinyume na tarabu.

2.0 WASILISHO LA MLALAMIKAJI

Mlalamikaji alifika mbele ya Kamati siku ya kusikiliza shauri hili na aliieleza Kamati kama
ifuatavyo: -

i

Kuwa tarehe 20 mwezi Julai 2017 alinunua bando la data kwa Shilingi 250 kutoka
kwa Mlalamikiwa. Ununuzi huo wa bando haukufanikiwa kwa kuwa Mlalamikaji
hakuwa na muda wa maongezi wa kutosha katika nambari yake ya simu.

. Baada ya kugundua kuwa hakuwa na salio la kutosha, Mlalamikaji anaeleza kuwa

aliamua kununua muda wa maongezi na akarudia tena zoezi la kununua bando kwa
lengo la kutumia bando hilo kuperuzi mtandao.

Baada ya kununua bando hilo, Mlalamikaji anasema hakurudishiwa ujumbe unaoeleza
kuwa alikuwa amefanikiwa kununua bando hilo ili hali tayari pesa zilikuwa zimekatwa
kutoka kwenye muda wake wa maongezi.

. Baada ya kuona hakuna majibu, aliamua kuwasiliana na Mlalamikiwa kwa kupiga

nambari 100 ya huduma kwa wateja ili kupatiwa msaada na akaambiwa asubiri kwa
muda wa saa tatu kwa kuwa kulikuwa na tatizo la kiufundi kwenye mtandao.

. Tarehe 21 Mwezi huo wa Julai, 2017 saa tatu asubuhi, Mlalamikaji alipiga tena simu

huduma kwa wateja (Nambari 100) na akaambiwa kuwa suala lake lilikuwa
linashungulikiwa. Saa nne na dakika nne siku hiyo hiyo pia alitumiwa ujumbe kutoka
kwa Mlalamikiwa kuwa suala lake linafanyiwa kazi.
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Baada ya kufuatilia zaidi Mlalamikaji anasema aliambiwa kuwa suala lake halikuwa
dai sahihi hivyo ikamlazimu kwenda mijini kwa lengo la kufuatilia na kujipatia huduma
ya mtandao (internet).

Mnamo tarehe 25 Julai 2017 aliamua kuandika notisi ya madai kwa Mlalamikiwa juu
ya suala hili na jinsi ambavyo wamelishughulikia kwa hali isiyoridhisha. Katika notisi
hiyo Mlalamikaji alimtaka Mlalamikiwa kutoa suluhu ndani ya siku thelathini. Hata
hivyo siku hizo zilipita na hakukuwa na suluhu. Mlalamikaji alieleza kuwa tarehe 8
mwezi Septemba 2017 alitoa taarifa kwa Mamlaka ya Mawsiliano na ndipo baadaye

akaitwa kwenye mashauriano tarehe 13 Mwezi Machi 2018 ambayo hayakuleta
maridhiano yoyote.

Mnamo tarehe 9 Mwezi Agosti 2017, alipata ujumbe mfupi ukieleza kuwa suala lake
lilikuwa limepatiwa ufumbuzi japo bado hakuona chochote kwenye simu yake, na
alitoa ushahidi ufuatao ili kuthibitisha dai lake mbele ya Kamati: -

a) Jedwali linaloonesha jumbe fupi kutoka kwa Mlalamikaji

b) Ujumbe wa tarehe 21 Julai 2017 kutoka kwa Mlalamikiwa;

¢) Nakala ya Notisi aliyoitoa kwa Mlalamikiwa;

d) Nakala ya risiti ya utumaji wa kifurushi;

e) Nakala ya ujumbe mfupi wa tarehe 9 Agosti 2017;

f) Nakala ya Barua kutoka Mamlaka ya Mawasiliano;

g) Nakala ya Fomu ya Malalamiko aliyoijaza Mamlaka ya Mawasiliano;

h) Nakala ya barua aliyojibiwa toka kwa Mlalamikiwa;

i) Nakala ya Barua ya Mamlaka ya Mawasiliano; na

j) Barua kutoa Mamlaka ya Mapato Tanzania

ix. Mlalamikaji aliieleza Kamati kuwa ana madai yafuatayo:

X.

a) Malipo ya Shilingi Milioni Kumi (10,000,000) kwa kuvunja mkataba;

b) Faini ya Shilingi Milioni Tano (5,000,000) kwa Mamlaka ya Mawasiliano
¢) Riba ya asilimia 12% mpaka tarehe ya malipo;

d) Kuombwa msamaha kwa usumbufu;

e) Na adhabu nyingine yoyote kama Kamati itakavyoona inafaa.

MAHOJIANO KATI YA MLALAMIKIWA NA MLALAMIKAJIL:

a) Akihojiwa na Mlalamikiwa juu ya kithibitisho alichokiwasilisha kuhusu gharama za
kufanyia matengenezo gari iliposafiri kutoka kijijini mpakaTabora tarehe 15 Julai

2017, Mlalamikaji alikiri kuwa kuna tatizo la uchapaji (typing error) kwenye risiti
hiyo;
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b) Mlalamikaji alijitambulisha kuwa anafanya kazi kama afisa mifugo katika
Halmashauri ya Wilaya ya Urambo lakini hakuweza kutoa uthibitisho wa suala hilo;

c) Kuhusu kuwepo kwa madai mawili moja la Milioni Kumi na jingine la Milioni Kumi
na Tano, Mlalamikaji alisema kuwa dai moja alilileta kabla ya kuipitia sheria ya
Mawasiliano na kwamba madai mengine ameyaleta siku ya usikilizaji wa shauri;

d) Alipoulizwa ni wapi amepata mamlaka ya kudai faini kwa niaba ya Mamlaka ya
Mawasiliano, Mlalamikaji alijibu kuwa ni wajibu wake kudai kama mlipa kodi;

e) Alipoulizwa kuwa awali alidai alipwe pesa ya kujikimu kwa siku (per diedm) na
iwapo bado ana madai hayo, Mlalamikaji alisema kuwa bado ana madai hayo na
kwamba anadai alipwe shilingi laki moja kwa siku.

xi. Mahojiano kati ya Kamati na Mlalamikaji:

a) Alipoulizwa na Kamati kuhusu ilipo ‘Sebuleni Resort’ inayoonekana katika risiti zake
za madai, Mlalamikaji alisema hoteli hiyo ipo Kimara-Dar es Salaam na kwamba
tarehe 2 Mei 2018 Mlalamikaji alilala hapo kwa maandalizi ya shauri;

b) Alipohojiwa pia kuhusu Sebuleni Rest House, Mlalamikaji alijibu kuwa Sebuleni
Rest House na Sebuleni Resort ni kitu kimoja lakini hakuweza kuthibitisha iwapo ni
moja badala yake alieleza kuwa yawezekana vitabu vya risiti viliisha na
wakatengeneza vingine;

c) Aliambiwa athibitishe juu ya per diem ya Shilingi Laki moja kwa siku, Mlalamikaji
alieleza kuwa hiyo ndiyo stahili yake ya malipo kwa mujibu wa viwango vya malipo
kwa mtumishi wa cheo chake kwa mujibu wa TGS;

d) Alipoulizwa kuhusu Milioni Mbili na Laki Tano kwenye madai yake yanahusu nini,
Mlalamikaji alisema kamati inawekuzafanya marekebisho inavyoona yanafaa
kulingana na madhara aliyoyapata;

e) Alipoulizwa iwapo gharama za matengenezo ya gari alizoziwasilisha zote
Zinahusiana na shauri hili, Mlalamikaji alisema ni kweli matengenezo hayo
aliyafanya kwa ajili ya safari ya kufuatilia suala hili;

f) Alipohojiwa juu ya uwepo wa risiti zilizoandikwa kwa mkono, Mlalamikaji alikiri
kuziandika yeye mwenyewe ili zisomeke vizuri;
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g) Alipoulizwa juu ya ushahidi kuonesha alikuwepo Dar es Salaam muda mrefu kabla
ya siku ya shauri hili, Mlalamikaji alijibu kuwa ni kweli alikuwa amekuja kujiandaa
na usikilizwaji wa shauri hili;

h) Aliambiwa aoneshe ushahidi kuwa yeye ni Mfanyakazi wa halmashauri ya Wilaya
ya Urambo, Mlalamikaji hakuweza kutoa ushahidi wowote;

i) Juu ya kubadilika badilika kwa madai yake, Mlalamikaji alijibu kuwa hali hiyo
inatokana na jinsi ambavyo gharama zinavyozidi kupanda na aliomba kuwa
kutokana na hilo basi madai yake ya tarehe 3 April 2018 ndiyo yawe msingi wa
shauri hili;

xii, Katika majumuisho ya uwasilishaji wa lalamiko mbele ya Kamati, Mlalamikaji aliitaka
Kamati kuangalia kiwango cha uzembe kilichofanywa na Milalamikiwa. Aidha,
Mlalamikaji aliiomba kamati ipokee lalamiko lake kwa ajili ya utekelezaji kama
lilivyoombwa.

3.0 MAELEZO YA MLALAMIKIWA:

I. Katika maelezo yake ya utetezi mbele ya Kamati Mlalamikiwa aliieleza
ifuatavyo:-

a) Alikiri kuwa Mlalamikaji ni mteja wake na kuwa analifahamu suala la mteja wao;

b) Kuwa ni kweli Mlalamikaji alinunua bando husika na alipatiwa bando hilo;

) Alitoa ushahidi kwa kuonesha nyaraka inayoonesha makato aliyokatwa mteja na
mchanganuo katika huduma alizotumia. Hakukuwa na ushahidi mwingine.

ii. Mahojiano kati ya Mlalamikaji na Mlalamikiwa:-

a) Alipohojiwa kuwa karatasi aliyoiwasilisha inaonesha mumala mmoja tu, ni vipi
kuhusu miamala mingine, Mlalamikiwa alijibu kuwa kwa taarifa za miamala
mingine pia zinaweza kutolewa iwapo zitahitajika;

b) Mlalamikiwa alieleza kuwa jumbe zinazoonekana katika karatasi juu ya Yatosha
Bando ndizo alizopatiwa Mlalamikaji wakati alipojiunga;

c) Alipoulizwa ni kwa nini muamala wa Shilingi 250 hauoneshi kama kodi ya
ongezeko la thamani imetozwa au la, Mlalamikiwa alijibu kuwa kuonesha au
kutoonesh katika karatasi hiyo haimaanishi kuwa kodi haikutozwa:
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d)

e)

g)

g)

Kuhusu miamala ya tarehe 20 Julai 2017 Mlalamikiwa alikiri ni kweli kuwa tarehe
hiyo Mlalamikaji alifanya miamala hiyo;

Kuhusu kwa nini mtu wa huduma kwa wateja alimwambia Mlalamikaji kuwa kuna
tatizo la kiufundi, Mlalamikiwa alijibu kuwa hawezi fahamu ni kwa nini alijibiwa
hivyo lakini haimaanishi kuwa Mlalamikiwa alikimbia tatizo;

Kuhusu kwa nini Mlalamikiwa alituma ujumbe kuwa suala la mlalamikaji
limeshafanyiwa kazi, Mlalamikiwa alieleza kuwa ujumbe huo ulitumwa baada ya
suala la Mlalamikaji kuwa limepatiwa ufumbuzi; na

Kuhusu iwapo barua ya tarehe 25 Julai 2017 ilipokelewa, Mlalamikiwa alieleza
kuwa hawezi kuthibitisha juu ya hilo.

MAHOJIANO KATI YA KAMATI NA MLALAMIKIWA:-
Akihojiwa kuhusu njia ambazo huwasiliana na wateja wao, Mlalamikiwa alijibu
kuwa wana njia mbalimbali ikiwemo njia ya simu, ujumbe mfupi na barua.

Iwapo waliijibu barua ya kutoka Mamlaka ya Mawasiliano, Mlalamikiwa alisema
hawezi kuthibitisha juu ya suala hilo;

Alipoulizwa ni nini maana ya kutokujibu barua, Mlalamikiwa hakuweza kutoa jibu
lolote;

Alipohojiwa juu ya ukamilifu wa muamala wa Mlalamikaji wakati aliponunua bando,
Mlalamikiwa alisema kuwa michakato ya miamala yake yote ilikamilika na alipatiwa
huduma kama alivyoomba;

Alipohojiwa juu ya nyaraka walizoziwasilisha Mbele ya Kamati kama ushahidi,
Mialamikiwa alisema kuwa nyaraka za Mlalamikiwa ni print outs za mfumo wa
uhifadhi taarifa za mteja;

Mlalamikiwa alisisitiza kuwa miamala yote ya ununuzi wa bando uliofanya na
Mlalamikaji zilikamilika na kwamba huduma ilitolewa, isipokuwa muamala wa

Shilingi 1,000 ndiyo bado unafanyiwa uchunguzi na taarifa zake zitawasilishwa
zikihitajika; na

Kuhusu ni kwanini barua kutoka Mamlaka ya Mawsiliano haikujibiwa, shahidi wa
Mlalamikaji alijibu kuwa hana jibu la moja kwa moja juu ya suala hilo.
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iv. Katika kujumuisha utetezi wake Mlalamikiwa aliiomba Kamati:-

a) Kuzingatia kuwa ushahidi uliowasilishwa na Mlalamikaji utazamwe kwa umakini
kutokana na tabia na mwenendo za Mlalamikaji, kwa kuwa anaonekana haaminiki;
wakati fulani alijitambulisha kuwa hafanyi kazi na baadaye akasema ni mfanyakazi
wa halmashauri na pia mwanafunzi wa PhD. Alitoa mfano kuwa tarehe 15
February 2018 Mlalamikaji anasema alifanya service ya gari kwa Shilingi Laki Moja
na Themanini (180,000) wakati pia tarehe 16 February 2018 anasema alipanda
taxi kwa Shilingi Elfu Sitini (60,000), pamoja na matukio mengine ni muhimu
kutazama tabia hii na mwenendo wa Mlalamikaji;

b) Kuona kuwa madai ya Mlalamikaji yana mapungufu kwani kwa kuleta lalamiko
linalohusu pesa chini ya dola moja mbele ya Kamati hii si sahihi na ni kuisumbua
Kamati;

c¢) Mialamikiwa aliomba shauri hili litupiliwe mbali kwani halina msingi wowote, kwa

kuzingatia kuwa miamala yote aliyoifanya Mlalamikaji ilifanikiwa na alipatiwa
huduma aliyoomba kwa mujibu wa taratibu.

3.0 HOJAZA KUZINGATIWA NA KAMATI:

Kamati ilipata wasaa wa kusilikiza na kuuliza maswali pande zote mbili, Mlalamikaji na
Mlalamikiwa ili kupata ufafanuzi.

Utata uliopo katika shauri hili ni juu ya Mlalamikaji, ambaye ni mteja wa Mlalamikiwa,
kudai kuwa alilipia huduma ya kuunganishwa kwenye bando kwa ajili ya kutumia

mtandao, anadai pesa ilikatwa lakini hakuunganishwa kwenye huduma aliyoilipia,
kinyume na utaratibu wa huduma zitolewazo na Mialamikiwa.

Katika usikilizwaji wa shauri hili Mlalamikiwa anakiri ukweli kuwa Mlalamikaji alinunua
huduma ya bando la mtandao, na kwa mujibu wa uchunguzi uliofanywa na Mlalamikiwa,
Mlalamikaji alipatiwa huduma hiyo na aliitumia. Wakati wote wa shauri na katika maelezo
yote yaliyotolewa, Mlalamikaji, alisisitiza kuwa hakutumia huduma husika.

Suala kubwa hapa ni iwapo Mlalamikaji alipewa huduma hiyo aliyoilipia au la. Kwa mujibu
wa maelezo ya Mlalamikaji mbele ya Kamati na kwa ushahidi ambao Mlalamikiwa aliutoa
mbele ya Kamati, ushahidi uliotolewa na Mlalamikiwa haukuiridhisha Kamati iwapo ni
kweli Mlalamikaji aliitumia huduma husika. Pamoja na nyaraka zinazoonesha makato
aliyokatwa mteja, Mlalamikiwa hajaweza kuithibitishia Kamati iwapo ni kweli Mlalamikaji
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alitumia huduma hizo. Hata kama Kamati ingekubaliana na Mlalamikiwa kuwa Mlalamikaji
alipatiwa huduma aliyoilipia, taarifa zilizoletwa mbele ya Kamati pamoja na maelezo ya
Mlalamikiwa mbele ya Kamati hazijaonyesha kuwa Mlalamikaji alitumia huduma hiyo.
Zaidi Kamati haijaridhishwa na jinsi Mlalamikiwa alivyochukua muda kumijibu Mialamikaji
na wakati mwingi kutokumijibu kabisa, suala lillomfanya Mlalamikaji akimbilie kutoa notisi
na baadaye kuwasilisha suala hili Mamlaka ya Mawasiliano juu ya madai jambo ambalo
lingeweza kumalizwa na Mlalamikiwa kama mtoa huduma.

Suala la pili ambalo linatakiwa kupatia majibu na Kamati hii ni juu ya Mlalamikaji
anastahili au la kulipwa fidia na malipo aliyoyaomba Kamati iridhie na kuamuru
Mlalamikiwa amlipe. Malalamikaji aliileleza Kamati kuwa anataka alipwe Shilingi Milioni
Kumi (10,000,000) kwa kuvunja mkataba; faini ya Shilingi Milioni Tano (5,000,000) kwa
Mamlaka ya Mawasiliano pamoja na riba ya asilimia 12%. Mlalamikaji pia alitaka aombwe
radhi kwa usumbufu na pia adhabu nyingine yoyote kama Kamati itakavyoona inafaa.

Hoja ya kulipwa fidia au aina nyingine yoyote ya malipo kwa Mlalamikaji inapata msingi
kutoka hoja kuu ya Kamati hapo juu kwamba Kamati imeridhia kuwa Mlalamikiwa
ameshindwa kuithibitishia Kamati iwapo Mlalamikaji alipatiwa huduma (bando) na
kuitumia. Hata hivyo, maelezo ya Mlalamikaji pamoja na ushahidi uliowasilishwa na
Mlalamikaji mbele ya Kamati hautoshelezi kuishawishi Kamati kuamuru malipo hayo kwa
kiwango kilichoombwa. Mlalamikaji aliwasilisha taarifa mbalimbali ambazo baadhi zinatia
shaka juu ya uhalali wake. Hii ni kutokana na uwepo wa risiti ambazo baadhi ameziandika
Mlalamikaji mwenyewe na alikii mbele ya Kamati na pia baadhi ya risiti kutofautiana
majina (Sebuleni Rest House na Sebuleni Resort) huku Mlalamikaji akidai kuwa risiti hizo
zote ni za sehemu moja. Kwa taarifa hizo na kwa kuzingatia mazingira ya shauri hili
Kamati inachelea kusema kuwa haiwezi kutumia taarifa hizo kuidhinisha madai ambayo
Mlalamikaji alitaka kuishawishi Kamati ikubaliane nayo.

4.0 UAMUZI WA KAMATI:

Kwa kuzingatia maelezo hapo juu, Kamati imejiridhisha kuwa Mlalamikaji alinunua
huduma na hakupatiwa huduma hiyo huku Mlalamikiwa ameshindwa kuleta ushahidi

kuishawishi Kamati kuwa Mlalamikaji alipatiwa huduma alizonunua. Kwa hiyo Kamati
inaamuru kuwa:-

1. Milalamikiwa ampe Mlalamikaji, muda wa maongezi wa thamani ya shilingi Laki
Moja (100,000) ndani ya siku 30 toka siku ya uamuzi huu, kufidia usumbufu kwa
Mlalamikaji kukosa mawasiliano kwa kipindi hicho;
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2. Mlalamikiwa kumwandikia Mlalamikaji barua ya kuomba radhi ndani ya siku 30
toka siku ya uamuzi huu, kwa usumbufu hasa kushindwa kulipatia ufumbuzi suala
hili kwa wakati; na

3. Mlalamikiwa amlipe Mlalamikaji, ndani ya siku 30 toka siku ya uamuzi huu, fidia ya
Shilingi Milioni moja taslimu (TZS 1,000,000) kwa usumbufu wa kufuatilia suala hili
na kwa kushindwa kulipatia ufumbuzi suala hili kwa wakati.

Haki ya kukata rufaa ipo wazi kwa yeyote ambaye hata ridhishwa na uamuzi wa Kamati
katika shauri hili.

Imetolewa leo Tarehe 20 Julai, 2018, hapa Dar es Salaam.

Bi. VALERIE NDENEINGO-SIA MSOKA
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1.0

MUHTASARI WA LALAMIKO LA MLALAMIKAJI

Katika shauri hili, mlalamikaji, Bw. Aboubakar Ally, mteja wa Mlalamikiwa, kampuni ya
Vodacom Tanzania Limited, ambayo hutoa Huduma za Mawasilliano kwa leseni ya utoaji
huduma za mawasiliano ya Kielektroniki aliyopewa na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania.
(TCRA)

Mlalamikaji katika shauri hili analalamika dhidi ya Mlalamikiwa juu ya kutumiwa jumbe
fupifupi bila ridhaa yake.

2.0

WASILISHO LA MLALAMIKAJI

Siku ya usikilizwaji wa shauri hili Mlalamikaji alihudhuria mwenyewe/binafsi ambapo
kwanza Mlalamikaji aliomba kuwasilisha mapendekezo yake kwa Kamati kama ifuatavyo:-

a)

b)

=f g)

h)

Kuwa Sheria ya Makosa ya Mtandao iweke pia utaratibu juu ya jumbe
zinazotumwa bila ridhaa, simu zinazopigwa bila ridhaa na kuungwanishwa kwenye
huduma mbalimbali bila ridhaa;

Mamlaka ya Mawasiliano kwa Mamlaka yake iweke utaratibu ili usajili wa nambari
za simu ufanyike kwenye maeneo/ofisi za makampuni ya simu yenyewe;

Bei ya laini za simu (SIM Card) ziongezwe .
Nambari za simu za wateja wote zibadilishwe ili kuwalinda watumiaji;

Jina la Kamati ya Malalamiko libadilishwe ili walalamikaji waweze pia kufikisha
malalamiko yasiyohusu utumiaji. Mlalamikaji alipendekeza kuwa Kamati ya
Malalamiko iitwe “Kamati ya Kushirikiana na Mamlaka nyingine katika Kutatua
Malalamiko ya Wateja”

Kuanzishwe utaratibu wa kuwazawadia watumiaji ili kujenga hali ya kujiamini
(confidence);

Kuwepo na Maafisa Elimu katika kampuni za simu na pia Mamlaka ya Mawasiliano
ili kuelimisha umma;

Nyaraka za Mamlaka ya Mawasiliano zinazotoa miongozo juu ya masuala ya
watumiaji ziwepo kwenye makampuni ya simu;
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i) Kuwe na uwezekano wa mteja kupatiwa ‘print outs’ za jumbe kutoka kwenye simu

yake pale inapohitajika;

j) Kuwepo na dawati la Polisi katika ofisi za Mamlaka ya Mawasiliano.

Katika kuhitimisha wasilisho lake, Mlalamikaji aliomba Kamati imtake Mlalamikiwa amlipe
fidia kwa mujibu wa Sheria ya Makosa ya Mtandao, 2015.

MAHOJIANO KATI YA MLALAMIKIWA NA MLALAMIKAJI: -

Vi.

Vii.

viii.

Juu ya jumbe alizotumiwa zilitoka wapi, mlalamikaji alijibu kuwa jumbe hizo zilitoka
Kwa Mlalamikiwa;

ii. Juu ya jina gani liliandikwa kwenye jumbe hizo, Mlalamikaji alijibu kuwa jumbe hizo

zilikuwa na majina ya kampuni hiyo;

Alipohijiwa iwapo anaushahidi kuwa Mlalamikiwa amejipatia faida kwa kutuma jumbe
hizo kwa Mlalamikaji, Mlalamikaji alieleza kuwa ni kweli Mlalamikiwa alipata faida
kupitia Umojabet na kwamba mapato yaliyopatikana yanaonekana katika ubao wa
Mlalamikiwa;

. Alipohojiwa iwapo ana ushahidi kuwa kuna mikataba baina ya Makampuni

yanayotuma jumbe hizo na Mlalamikaji, Mlalamikaji alisema kuwa ushahidi wake ni
barua iliyotolewa na Mamlaka ya Mapato Tanzania;

. Alipoulizwa ni nani huitumia nambari yake ya simu, Mlalamikaji alijibu kuwa huitumia

mwenyewe na watu anaowafahamu;

Alipoulizwa iwapo inawezekana mtu mwingine akapata nambari ya simu yake
Mlalamikaji, alijibu kuwa anaamini hakuna mtu anayeweza kupata nambari yake ya
simu isipokuwa kupitia kwa Mlalamikiwa. Na kuhusu iwapo kuna watu wenye
nambari yake ya simu, Mlalamikaji alijibu kuwa hakukuwa na mtu mwenye nambari
hiyo;

Alipohojiwa tena juu ya uwezekano wa mtu mwingine kuipata nambari yake
Mlalamikaji alisema ana uhakika mtu mwingine hawezi kupata nambari hiyo
isipokuwa ni Mlalamikiwa ndiye anayeitoa nambari hiyo;

Alipoulizwa iwapo ana ushahidi wowote, Mlalamikaji alisema ushahidi wake ni barua
kutoka Mamlaka ya Mapato;
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ix. Alipoulizwa ana uhakika gani iwapo ni Mlalamikiwa ndiye aliyetoa nambari yake
kwenda kwa watu wengine, Mlalamikaji hakuwa na jibu.

MAHOJIANO YA KAMATI KWA MLALAMIKAJI: -

i. Alipohojiwa na Kamati juu ya uwepo wa majina kwenye jumbe alizotumiwa,
Mlalamikaji alikiri kuwepo kwa majina hayo;

i, Alipohojiwa ni kwa nini alienda Mamlaka ya Mapato, Mlalamikaji alisema kuwa
alienda huko ili kufahamu kama biashara yoyote yenye kipato ni lazima ilipe kodi;

iii. Alipohojiwa zaidi juu ya uhakika kuwa miamala yote hulipiwa kodi, Mlalamikaji alijibu
kuwa ni kweli kwamba miamala yote hulipiwa kodi;

iv. Mlalamikaji alisisitiza kuwa jumbe hizo hazikuja mara moja bali zilikuwa zikijirudia
mara kwa mara na kuwa hata baada ya kutoa taarifa kwa Mlalamikiwa jumbe hizo
bado ziliendelea kuja.

Katika kuhitimisha, na kwa nyongeza juu ya yale aliyokwisha wasilisha, katika
majumuisho yake ya mwisho, Mlalamikaji alisema kuwa makampuni ya simu yawe
yanapokea vizuri wateja.

3.0 MAELEZO YA MLALAMIKIWA

Katika maelezo yake mbele ya Kamati, Bw. Lyatonga kutoka kitengo cha Huduma kwa
Wateja cha Mlalamikiwa alieleza yafuatavyo:-

i. Alikiri kupokea barua kutoka kwa kitengo cha masuala ya Sheria na kama ilivyo ada
yao walifanya uchunguzi na baada ya hapo walimpa majibu mteja wao;

ii. Kwamba kwa kifupi ni kwamba ilibainika kuwa hakukuwa na matangazo yoyote
yaliyokuwa yakiendelea kwenda kwa Mlalamikaji;

iii. Mlalamikiwa alikanusha kuwa Vodacom, hahusiki na utoaji wa nambari za simu za
wateja na hivyo Mlalamikiwa hawakutoa nambari ya simu ya Mlalamikaji kwa mtu
yeyote;

iv. Alisisitiza zaidi kuwa Vodacom kama kampuni haina mahusiano na makampini
yanayotuma jumbe hizo kwa Mlalamikaji;

v. Kuwa jumbe alizotumiwa Mlalamikaji hazikutoka kwa Mialamikiwa bali mtandao wa
Mlalamikiwa ulihusika tu katika kupitisha jumbe hizo na kumfikishia mteja;
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. Alisema pia kuwa wateja au watumiaji wa huduma za simu wana uhuru wa kutuma

jumbe kutoka kwa mteja mmoja kwenda kwa mwingine na kwamba Mlalamikaji
hahusiki kuchunguza jumbe hizo na haruhusiwi Kkisheria kufanya hivyo; hivyo
Mlalamikiwva hawezi kufahamu mteja anayetuma ujumbe kwa mteja mwingine
ametoa wapi nambari ya mteja huyo.

MAHOJIANO KATI YA MLALAMIKAJI NA MLALAMIKIWA:-

vi.

Juu ya taarifa za Mamlaka ya Mapato ni jumbe zipi na hutumwa kwa nani,
Mlalamikiwa alijibu kuwa Vodacom ni wawezeshaji tu, huduma ya kutuma ujumbe ni
huduma ambayo Mlalamikiwa hutoa kwa kuwezesha ujumbe kutoka kwa mtu mmoja
kwenda kwa mwingine;

. Alipohojiwa iwapo Moja spesho nao huchajiwa na Mlalamikiwa, Mlalamikiwa alijibu

kuwa ujumbe huo ulitoka kwa Mialamikaji;

Juu ya kwa nini Mlalamikaji hupokea jumbe hizo, Mlalamikiwa alisisitiza kuwa
Mlalamikiwa yeye mtoa huduma na kazi yake kubwa ni kuhakikisha watu
wanawasiliana kutoka sehemu ‘A’ kwenda ‘B’ lakini jumbe hizo hazitoki kwa
Mlalamikiwa;

. Alipoulizwa juu ya nambari *150*00# Mlalamikiwa alieleza kuwa nambari hiyo ni

maalum kwa ajili ya huduma ya kutuma na kupokea pesa (Mpesa);

Alipoulizwa, iwapo nambari hiyo ni ya Mpesa, sasa iweje watu wapate nambari yake,
Mlalamikiwa alieleza kuwa suala hilo alishalitolea ufafanuzi;

Juu ya nini matokeo ya uchunguzi uliofanywa na Mlalamikiwa, Mlalamikiwa alisema
kuwa kama alivyokuwa amekwisha jibu, Mlalamikiwa hahusiki na utoaji wa nambari
za simu za wateja wake isipokuwa zikiombwa na mamlaka husika na kuwa
Mlalamikiwa anawajibu wa kutunza siri za wateja wake.

MAHOJIANO YA KAMATI KWA MLALAMIKIWA:-

Alipoulizwa na Kamati, baada ya kufikishwa kwa lalamiko la mteja, ni huduma zipi
walizisitisha, Mlalamikiwa, alieleza kuwa walisitisha huduma za jumbe zote kwenye
nambari ya mteja;

Kuhusu iwapo uchunguzi ulibaini kuwa kulikuwa na jumbe za matangazo kwa mteja,
Mlalamikiwa alijibu kuwa inapobainika kuwa kuna ujumbe wowote ambao mteja
hautaki basi husitisha ujumbe wa namna hiyo kumfikia mteja;




UAMUZI WA LALAMIKO NA. TCRA/LAL/02/29/MEI/2018, BW ABOUBAKARY ALLY DHIDI YA VODACOM TANZANIA PLC

Vi,

Mlalamikiwa alikiri kuwa baada ya kufanyika kwa uchunguzi, walibaini kuwa ni kweli
kulikuwa na jumbe za matangazo kwenye nambari ya Mlalamikaji;

Kuhusu ushirikiano ya ushirikiano na makampuni yanayotoa huduma za matangazo,
Mlalamikiwa alikana kuwa hana ushirikiano wowote na makampuni hayo bali ni juu ya
huduma wanazozitoa;

Mialamikiwa alieleza kuwa baadhi ya wateja wake ni pamoja na makampuni hayo
yanayojihusisha na utumaji wa jumbe za matangazo na kuwa kuna huduma ya
kutuma jumbe nyingi kwa mara moja (bulk messaging) na hayo makampuni ndio
huingia makubaliano na wateja wao ambao Mlalamikiwa hawafahamu;

Alipohojiwa ni muda gani huchukuwa toka mteja anapotoa taarifa juu ya jumbe
zisizoridhiwa mpaka kuondolewa kwenye huduma hiyo, Mlalamikiwa alieleza kuwa
kwa kawaida ni ndani ya saa 48 na wakati mwingine huchukuwa muda zaidi.

Katika kujumuisha hoja za utetezi wake, Mlalamikiwa alisema kuwa anamhakikishia
Mlalamikaji kuwa Mlalamikiwa hahusiki na utoaji wa siri za wateja au hatoi nambari za

wateja kwa watu wengine. Kwa upande wa huduma Zzilizolalamikiwa, Mlalamikiwa

alisisitiza kuwa wahusika watumaji wa jumbe hizo ni hao waliooneshwa katika majina

kwenye jumbe zilizotumwa.

Mlalamikiwa alisisitiza kuwa hakuanzisha wala kutuma ujumbe wowote kwenda kwa
Mlalamikaji na kuwa hahusiki na utumaji wa jumbe hizo hivyo haoni sababu za kumlipa
Mlalamikaji kwa kuwa Mlalamikiwa hajavunja sheria hasa hiyo Sheria ya Makosa ya
Mtandao.

3.0 HOJA ZA KUZINGATIWA NA KAMATI

Kamati ilipata wasaa wa kuwasilikiza na kuuliza maswali pande zote mbili, Mlalamikaji na
Mlalamikiwa, ili kupata ufafanuzi.

Awali ya yote hakuna ubishi kuwa Mialamikaji alitumiwa jumbe fupi katika nambari yake
ya simu jambo ambalo hata Mlalamikiwa pia amelithibitisha kufanyika. Jambo ambalo

halijapatiwa ufumbuzi hapa ni nani alihusika na utumaji wa jumbe hizo kwa Mlalamikaji.

Katika hili Kamati inaridhia hoja ya kwamba Mlalamikiwa ni wawezeshaji tu, huduma ya

kutuma ujumbe ni huduma ambayo Mlalamikiwa hutoa ili kuwezesha ujumbe kutoka kwa
mtu mmoja kwenda kwa mwingine;

Katika kuwasilisha utetezi wake Mlalamikiwa alisisitiza mbele ya Kamati kuwa Vodacom
kama kampuni haina mahusiano na makampuni yanayotuma jumbe hizo kwa Mlalamikaji.
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Mlalamikiwa alisema kuwa jumbe alizotumiwa Mlalamikaji hazikutoka kwake kwani
Vodacom ilihusika tu katika kupitisha jumbe hizo na kumfikishia mteja.

Baadaye wakati akihojiwa na Kamati juu ya ushirikiano wake na makampuni yanayotoa
huduma za matangazo, pamoja na kuwa Mialamikiwa alikana kuwa hana ushirikiano
wowote na makampuni hayo, hata hivyo alieleza kuwa baadhi ya wateja wake ni pamoja
na makampuni hayo yanayojihusisha na utumaji wa jumbe za matangazo na kuwa kuna
huduma ya kutuma jumbe nyingi kwa mara moja (bulk messaging) na hayo makampuni
ndio huingia makubaliano na wateja wao ambao Mlalamikiwa hawafahamu. Maelezo haya
ya Mlalamikiwa yanajichanganya kwa kuwa awali wanasema hawana mahusiano yoyote
na wanaotuma jumbe hizo na papo hapo kusema kuna huduma ya jumbe za matangazo
yanayotolewa na makampuni mengine. Hii ni kiashiria kuwa Mlalamikiwa kwa namna
moja au nyingine anafahamu uwepo wa utumaji wa jumbe fupifupi kwa ajili ya
matangazo. Ndiyo maana alipohojiwa iwapo “Mojaspesho” nao huchajiwa na
Mlalamikiwa, Mlalamikiwa alikiri kuwatambua na kueleza kuwa hao hutuma jumbe za
matangazo kwa wateja.

Ni maoni ya Kamati kuwa, pamoja na kwamba yawezekana Mlalamikiwa hahusiki moja
kwa moja katika kutuma jumbe za matangazo kwa wateja wake, ikiwa ni pamoja na
Mlalamikaji katika shauri hili, ni dhahiri kuwa Mlalamikiwa anafahamu uwepo wa
wanaotuma jumbe hizo kwa wateja wake na kwa namna hii anawajibu wa kuhakikisha
utumaji wa jumbe hizo hauvunji sheria.

Kamati haikubaliani na hoja ya kwamba Mlalamikiwa hana uhusiano wowote na
makampuni yanayotuma jumbe hizo hata kama hajihusishi na utoaji wa nambari za simu
kwa watu wa nje (third parties).

Kamati imejiridhisha kuwa ni kweli kulikuwa na utumaji wa jumbe fupi za matangazo kwa
Mlalamikaji hata hivyo inaonesha pia kuwa baada ya Mlalamikaji kuanza kufuatilia ili
kuweza kuondokana na adha ya kupokea jumbe hizo Mlalamikiwa hakuchukua hatua
stahiki mara moja ili kutatua tatizo la mteja.

Kamati imeyapokea masuala kadhaa yaliyoorodheshwa na mlalamikaji kama maoni yake
kwa Kamati hii na kwa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania. Maoni hayo yatapitiwa kwa
kadiri itakavyofaa.

Kamati iliona kuwa hoja ya mlalamikaji kuhusu mapato au faida itokanayo na jumbe hizo
ni suala la Mialamikiwa na lile linalohusu kuhusu upotevu wa kodi na masuala
yanayohusiana nayo ni la mamlaka inayohusika na masuala ya kodi. Vivyo hivyo
kuhusiana na suala la Sheria ya Makosa ya Mtandao, 2015 Kamati imeona kuwa ni sheria
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inayojihusisha na makosa ya jinai, na hivyo haita jihusisha nayo kwani yako nje ya
mamlaka ya Kamati hii.

4.0 UAMUZI WA KAMATI

Pamoja na kwamba Kamati imejiridhisha kuwa Mlalamikiwa hajahusika moja kwa moja na
utumaji wa jumbe alizotumiwa Mlalamikaji lakini kwa kuwa kumekuwa na hali ya ulegevu
katika kuchukua hatua mara moja baada ya Mlalamikaji kutoa taarifa juu ya kupokea
jumbe za matangazo na kutaka jumbe hizo zisitishwe, ni maoni ya Kamati kuwa ni wajibu
wa Mlalamikiwa kuwajibika kwa usumbufu alioupata Mlalamikaji katika kushughulikia

suala hili.
Kwa mantiki ya maelezo hapo juu, Kamati inaamuru kama ifuatavyo:-

1. Mlalamikiwa kumlipa Mlalamikaji ndani ya siku 30 Shilingi 1,500,000, kama fidia
kwa usumbufu wa ufuatiliaji suala hili; na

2. Mialamikiwa kumwandikia mlalamikaji barua ndani ya siku 30 kumuomba radhi
Mlalamikaji kwa usumbufu.

Haki ya kukata rufaa ipo wazi kwa yeyote ambaye hata ridhishwa na uamuzi wa Kamati
katika shauri hili.

Imetolewa leo Tarehe 20 Julai, 2018, hapa Dar es Salaam.

Bi. VALERIE NDENEINGO-SIA MSOKA,
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BAHATI MAKENE DHIDI YA VODACOM (T) PLC

Mlalamikaji katika lalamiko hili Bi Bahati Makene ni mteja wa Vodacom (T) PLC.
Mlalamikiwa ni kampuni ya Vodacom (T) PLC ambayo imepewa leseni na Mamlaka ya

Mawasiliano Tanzania (TCRA) ya kutoa huduma ya mawasiliano kwa njia ya simu.

Mlalamikaji alikuwa ni mmiliki wa namba ya simu 0754 070810 iliyotolewa na
Mlalamikiwa. Mlalamikaji ameleta malalamiko katika Kamati ya Malalamiko ya TCRA
dhidi ya Mlalamikiwa akimtuhumu kwa kufanya “S/IM swap” katika laini ya simu 0754
070 810 bila idhini yake, kitendo kilichomsababishia Mlalamikaji kupata madhara.
Mlalamikaji anaomba kupewa stahiki zifuatazo:-

a) Fidia ya TZS milioni 30 (30,000,000/=) kwa kupoteza biashara, uvunjaji wa haki
ya usiri, na kumsabibishia usumbufu,
b) Mlalamikiwa kumrejeshea laini yake 0754 070 810 ambapo kwa sasa inamilikiwa

na mtu mwingine.

Shauri lililetwa mbele ya Kamati hii mnamo tarehe 01 Februari, 2019, ambapo
Mlalamikaji alifika mbele ya Kamati akiwa mwenyewe wakati Mlalamikiwa aliwakilishwa

na wakili Bi Angela Paulo akiambatana na shahidi Bwana Alex Nkondola.

Katika ushahidi wake, Malalamikaji aliieleza Kamati kuwa mnamo 21/10/2017 majira ya
saa nane ghafla aliona simu yake haina mtandao. Alijua ni kitu cha kawaida, ilipofika
jioni alimuuliza mwenzake na kuambiwa kuwa mtandao ulikuwepo. Aliweka laini kwenye
simu nyingine lakini bado tatizo lilikuwepo. Mlalamikaji alipiga simu kwenye kitengo cha
huduma kwa wateja cha Mlalamikiwa na akaambiwa laini yake ina matatizo na

kuelekezwa kuwa aende kwa wakala wa Mlalamikiwa.

Siku iliyofuata, Mlalamikaji alipigiwa simu toka nyumbani kwa wazazi wake
wakimlalamikia kuwa wakipiga simu yake inapokelewa na sauti ya kiume. Alipigiwa simu
pia na mdogo wake naye akilalamikia kupokelewa na sauti ya kiume. Mlalamikaji

alimpigia Mlalamikiwa na kumweleza tatizo hilo hata hivyo alishauriwa kufika katika ofisi
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za Mlalamikiwa siku iliyofuata, kwani siku hiyo ilikuwa ni Jumapili na ofisi zilikuwa

zimefungwa.

Kutokana na hasira alizokuwa nazo Mlalamikaji juu ya Mlalamikiwa, alishindwa kufika
katika ofisi za Mlalamikiwa kama alivyoelekezwa na badala yake aliamua kumwomba
mwanasheria amwandikie nyaraka za kupeleka Mamlaka ya Mawasiliano na nyingine
kwa Mlalamikiwa. Baada ya kupokea barua ya Mlalamikaji, Mlalamikiwa alimpigia simu
na kumpa Mlalamikaji ofa ya kifurushi cha mwaka mzima kama suluhisho la suala hilo,
lakini aliikataa.

Mlalamikaji alieleza kuwa madhara aliyoyapata kutokana na "SIM swap’ kufanyika
kwenye laini yake ni pamoja na kupoteza heshima kwa ndugu zake, kuachwa na
mchumba wake tena akiwa mjamzito na baada ya mtoto kuzaliwa baba wa mtoto
kumkataa mtoto. Mlalamikaji pia aliieleza Kamati kuwa alipata usumbufu akiwa chuoni
kwa kufuatilia laini yake badala ya kufuatilia masomo, na alipata msongo wa mawazo
na kuzimia mara kadhaa. Aidha, katika kulifuatilia suala hili, Mlalamikaji aliingia
gharama mbali mbali zikiwemo nauli. Mpaka sasa laini ya Mlalamikaji ipo kwenye usajili
wa mtu mwingine anayejulikana kwa jina la SUSAN SITO ambapo mtumiaji huyo ana
uwezo wa kuona taarifa za Mlalamikaji katika mtandao wa Facebook.

Mlalamikaji aliimbia Kamati kuwa amekuwa akiitumia laini yake yenye namba 0754 070
810 kwa muda wa miaka mitano kabla Mlalamikiwa hawajamfanyia “SIM Swap”.
Mlalamikaji anaamini kuwa Mlalamikiwa alidhamiria kutenda hayo kwa kumpatia usajili
mtu mwingine kwa laini ambayo anafahamu wazi kuwa ni ya Mlalamikaji. Mlalamikaji
aliiomba Kamati imuamuru Mlalamikiwa kumlipa fidia ya TZS Milioni 30 pamoja na fidia

zingine ambazo Kamati itaona anastahili kulipwa.

Mlalamikaji alipohojiwa na wakili wa Milalamikiwa Angela Paulo alikiri kuwa wakati
anapatwa na tatizo hili alikuwa akimiliki laini mbili, Vodacom na Tigo na alipigiwa simu
kwa laini ya Tigo na ndugu zake kujulishwa kuwa laini yake ya Vodacom ilikuwa
ikipokelewa na sauti ya kiume. Alieleza kuwa wakati mawasiliano yanakatika katika simu

vake yenye laini ya Vodacom alikuwa akifanya mawasiliano na mteja. Mlalamikaji
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aliambia Kamati kuwa hakufika na vithibitisho vyovyote kuthibitisha kuwa alipata
msongo wa mawazo kutokana na “S/M swap”. Mlalamikaji alieleza kuwa aligundua
kuwa lani yake kwa sasa imesajiliwa kwa jina la Susan mnamo tarehe 23/01/2019.
Mlalamikaji alisema hajui ni kwa kipindi cha muda gani laini isipotumika hugaiwa kwa

mtu mwingine.

Katika Mahojiano baina ya Kamati na Mlalamikaji, Mlalamikaji alieleza kuwa amepoteza
mahusiano na mzazi mwenzake baada ya mzazi mwenzake huyo kumpigia simu katika
laini yake ya Vodacom na simu hiyo kupokelewa na mwanaume. Mlalamikaji alikiri kuwa
yeye ndiye aliyekataa kurejeshewa laini na Vodacom baada ya * SIM swap’ kwani shida
yake ilikuwa ni haki yake na si laini. Mlalamikaji aliambia Kamati kuwa alipokea ujumbe
kutoka Facebook kupitia barua pepe kuwa kuna mtu anaangalia taarifa zake kupitia
namba yake na kushauriwa kubadilisha namba, hata hivyo, hakufanya chochote.
Mlalamikaji alipohojiwa kwa nini hakwenda kwenye duka la Mlalamikiwa alipoelekezwa
kufanya hivyo ili suala lake lipatiwe ufumbuzi, aliieleza Kamati kuwa hakufanya hivyo
kwa kuwa alikuwa na hasira. Alipoulizwa kukokotoa fidia ya TZSTZS30,000,000
anayoiomba mbele ya Kamati, alieleza ni kwa ajili ya kuvunjiwa haki yake ya usiri,

heshima, uaminifu, na ugonjwa uliompata.

Katika mawasilisho yake ya mwisho Mlalamikaji hakuwa na lakusema zaidi ya kuomba
Kamati iangalie namna ya kumsaidia juu ya gharama alizozipoteza katika kushughulikia

suala hili.

Katika utetezi wake mbele ya Kamati, Mlalamikiwa aliweza kuleta shahidi mmoja Bwana
Alex Nkondola kutoka Kitengo cha Malalamiko na Huduma kwa Wateja cha Vodacom.
Shahidi huyo akiongozwa na wakili wa Mlalamikiwa Angela Paulo aliielezea Kamati kuwa
Mwaka 2017 shauri la Mlalamikaiji lilifika dawati la malalamiko la Mlalamikiwa. Shahidi
alieleza kuwa Mlalamikaiji alidai laini yake haifanyi kazi. Alitoa taarifa kwa kutumia laini
namba 0744 727 070. Mlalamikaji alipiga call centre tarehe 22/10/2017 wakati tukio
lilitokea tarehe 21/10/217. Baada ya kupokea lalamiko walianza uchunguzi kujiridhisha.
Baada ya uchunguzi Mlalamikiwa aligundua kuwa “SIM swap” ilifanyika bila uwepo wa

nyaraka muhimu zinazozihitajika kisheria. Uchunguzi uliofanywa na ofisi ya makao
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gharama zake za usafiri. Shahidi alieleza kuwa kwa kipindi ambacho "SIM swap”
ilifanyika mtandao ulikuwa na uwezo wa kufanya swap bila kuwepo kwa nyaraka zozote
ijapokuwa Mlalamikiwa alikuwa akifanya “S/M swap’ baada ya kujiridhisha kuwa

anayefanya swap ni mmiliki halali wa namba husika.

Wakili wa Mlalamikiwa Angela Paulo alifanya mawasilisho ya mwisho kwa kuwasilisha
kuwa: Mlalamikiwa anakiri kufanyika kwa “SIM swap”katika namba ya Mlalamikaji bila
idhini ya Mlalamikaji. Mlalamikiwa anakubali kosa hilo na alikuwa tayari kusuluhisha
tatizo hilo kwa kumrejeshea namba Mlalamikaji pamoja na kumpatia kifurushi cha ofa
ya RED RELAX ambapo hata hivyo Mialamikaji hakuwa alikataa. Alihitimisha kuwa
malalamiko ya Mlalamikaji hayana msingi kwani ameshindwa kuthibitisha mbele ya
Kamati madai ya fidia ya TZS 30,000,000.

Baada ya kupitia ushahidi pamoja na mawasilisho ya Mlalamikaji na Mlalamikiwa;
Kamati ilibaini kuwa ni hoja isiyo na ubishani na pande zote mbili kuwa, "SIM swap”
ilifanyika katika namba ya Mlalamikaji ambayo ni 0754 070 810.

Kamati pia ilibaini na kuzingatia kuwa, ni hoja isiyo na ubishani baina ya Mlalamikaji na
Mlalamikiwa kuwa namba 0754 070 810 ambayo ilikuwa ikimilikiwva na Mlalamikaji kwa
sasa Mlalamikiwa amempa na kumsajili mteja mwingine anayejulikana kwa jina la

Susan.

Kamati pia ilibaini kuwa ni hoja isiyo na ubishani kuwa, Mlalamikiwa alitambua kosa lake
mapema na kutoa suluhu kwa kutaka kumrejeshea Mlalamikaji namba yake pamoja na
kumpatia ofa ya kifurushi cha dakika za maongezi na intaneti maarufu kwa jina la RED

RELAX kwa kipindi cha mwaka mzima, jambo ambalo Mlalamikaji hakuliridhia.

Hoja pekee iliyokuwa mbele ya Kamati hii ni endapo Mlalamikaji anastahili fidia ya TZS
30,000,000 ikiwa ni fidia kutokana na kuingiliwa usiri wake, kuachwa na mzazi
mwenzake, kuugua msongo wa mawazo (presha) na gharama za kufuatilia shauri hili
kama alivyoeleza kwenye fomu ya Malalamiko. Mlalamikaji alipewa taarifa ya usikilizwaji
wa shauri hili siku 14 kabla na kujulishwa kuwa afike na mashahidi au kitu chochote
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makuu ya Mlalamikiwa ilibaini kuwa mtu anayejulikana kwa jina la Mathias Kalawa
aliyefanya “SIM swap” kwa laini inayolalamikiwé alishafukuzwa kazi. Shahidi alitoa
nakala ya ujumbe wa meseji toka kwa wakala wa Mlalamikiwa kutoka Iringa kama
ushahidi ambapo Mathias alikuwa anafanya kazi.

Aliendelea kuieleza Kamati kuwa Mlalamikiwa alimpigia simu Mlalamikaji na kuomba
kumrejeshea laini yake pamoja na kumpa ofa ya kifurushi cha RED RELAX. Hata hivyo
Mlalamikaji alikataa. Aidha, shahidi alieleza kuwa mazingira ambayo “SIM swap’
inaweza kufanyika bila kuwepo kwa nyaraka ni pale meneja anapoidhinisha. Alikiri kuwa
tatizo la Mlalamikaji lililitokea 2017 baada ya hapo walifanya maboresho kwenye mfumo
wao.

Shahidi pia aliilambia Kamati kuwa ni kawaida namba isipotumika kwa muda wa mwaka
mmoja inasitishwa na kupewa kwa mteja mwingine. Alikiri kuwa ni kweli laini namba
0754 070 810 iliyokuwa ikimilikiwa na Mlalamikaji kwa sasa imesajiliwa kwa jina la
Susan na kutoa uthibitisho wa chapisho kuonyesha usajili. Susan alipewa namba hiyo
mnamo tarehe 19/11/2018 baada ya namba kutokuwa hewani kwa muda wa zaidi ya
mwaka mmoja. Na aliieleza Kamati kuwa ni mtandao (systems) ambao ndiyo

unatambua kama namba haitumiki na kutoa taarifa.

Mlalamikaji alipata wasaa wa kumhoji shahidi wa Mlalamikiwa, ambapo alipoulizwa
endapo ana ushahidi kuonyesha kuwa Mlalamikaji alikutana na wakala wa Mlalamikiwa
huko Iringa, shaidi alieleza kuwa ushahidi aliokuwa nao ni barua pepe pekee toka kwa

wakala wao aliyepo Iringa

Shahidi alipohojiwa na Kamati hii alikiri tena kuwa kweli “SIM swap” ilifanyika katika
laini ya Mlalamikaji bila idhini ya Mlalamikaji. Hata hivyo, shahidi huyu hakuwa na
ushahidi wowote wa kuthibitisha kuwa mtumishi kutoka wakala wa Vodacom Iringa
anayejulikana kwa jina la Mathias alifukuzwa kazi. Alieleza Kamati kuwa Mlalamikiwa
anapogundua kuwa “S/M swap”imefanyika bila idhini ya mteja huomba msamaha na
kuangallia namna gani ya kuboresha na jinsi ya kutatua tatizo. Shahidi aliieleza Kamati

kuwa zaidi ya fidia ya kifurushi, Mlalamikiwa alikuwa tayari kumlipa Mlalamikaji
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anachotegemea kitamsaidia katika kutoa ushahidi wake. Hata hivyo, Mlalamikaji
alishindwa kuleta vyeti vya hospitali kuthibitisha madhara ya kiafya aliyoyapata baada
ya "SIM swap” kufanyika katika namba yake. Mlalamikaji pia alishindwa kuleta shahidi
ambaye ni ndugu au mtu wa karibu kumtolea ushahidi kuthibitisha kuwa ameachwa na
mzazi mwenzake na mwanae kukataliwa na baba yake ikiwa ni madhara yaliyotokana
na kitendo kilichofanywa na Mlalamikiwa. Kamati imeshindwa kuamini maneneo matupu
yaliyotolewa na Mlalamikaji. Hivyo basi imeona ni wazi kuwa Mlalamikaji ameshindwa
kuthibitisha kama kweli alipata madhara hayo.

Kamati hii inatambua na kulinda haki ya usiri ya mlaji (consumer’s right of privacy).
Mlalamikaji anamtuhumu Mialamikiwa kwa kufanya kitendo kilichopelekea haki yake ya
usiri wa taarifa zake kuvunjwa. Mlalamikaji ameiambia Kamati hii kuwa alipokea ujumbe
wa barua pepe toka mtandao wa Facebook kuwa mtu mwingine ambaye si Mlalamikaji
anaona taarifa zake zilizopo katika mtandao huo. Na anaeleza zaidi kuwa alishauriwa
kubadilisha namba yake ya mawasiliano aliyokuwa akitumia awali ili kuzuia hilo
lisitendeke. Kamati hii, kwa kuzingatia kuwa Mialamikaji alipewa fursa ya kurejeshewa
namba yake na Mlalamikiwa mapema na kukataa, na hata alivyojulishwa na mtandao
wa Facebook kubadilisha namba yake ili mtu mwingine asiangalie taarifa zake,
Mlalamikaji hakufanya hivyo. Kamati imebaini kuwa Mlalamikaji hakuchukua hatua
zozote za kulijinda na kulinda taarifa zake isipokuwa alilenga zaidi kulipwa fidia na
Mialamikiwa. Kamati inaona kuwa Mlalamikaji mwenyewe amechangia kuingiliwa kwa
taarifa zake za usiri kwa kutochukua tahadhari mapema na hata pale alipopewa taarifa
ameendelea kutokuchukua hatua. Hivyo, Mlalamikaji hawezi kudai fidia dhidi ya uvunjaji

wa haki hiyo ya msingi ambayo yeye mwenyewe amechangia kuvunjwa.

Kamati hii imezingatia kuwa Mialamikaji mwenyewe, baada ya kutambua kuwa
ameshindwa kuthibitisha madai ya fidia ya TZS 30,000,000 katika mawasilisho yake ya
mwisho aliomba Kamati hii ione namna ya kumlipa fidia ya gharama alizozitumia
kufuatilia suala hili. Kamati inatambua kuwa Mlalamikaji ametumia gharama za usafiri,
malazi na chakula akitokea Iringa kwenda mkoani Mbeya kwa ajili ya usuluhishi
uliofanywa na Mamlaka, na baadaye kuja Dar es Salaam yeye pamoja na mwanae

mchanga kwa ajili ya usikilizwaji wa shauri hili mbele ya Kamati. Kwa kuwa Mlalamikiwa



anahusika kufanya “SIM swap” bila idhini ya Mlalamikaji, na kwa kuwa Mlalamikiwa
katika mawasilisho yake alieleza kuwa alikuwa tayari kulipa gharama nyingine za
Mlalamikiwa ikiwa na gharama ya nauli, Kamati inatoa uamuzi kuwa Mlalamikiwa amlipe
MlalamikajiTZS1,200,000 (Milioni mmoja na laki mbili) ndani ya siku 30 kutoka tarehe
ya uamuzi wa Kamati kama gharama za chakula, nauli na malazi alizotumia katika
kufuatilia shauri hili.

Kamati pia ilijadili juu ya maombi ya Mlalamikaji, ya kurejeshewa namba yake ambayo
kwa sasa Mlalamikiwa amempa na kumsajili mteja mwingine. Mlalamikaji amekiri wazi
kuwa tangu awali baada ya kutoa malalamiko yake Mlalamikiwa alitaka kumrejeshea
umiliki wa namba hiyo, hata hivyo Mlalamikaji alikataa, na hivyo kusababisha namba
hiyo kukaa bila matumizi kwa muda unaozidi mwaka mmoja. Kamati imezingatia kuwa
namba za simu ni rasilimali ambayo Mlalamikiwa anailipia kila mwaka katika Mamlaka
ya Mawasiliano na kuendelea kukaa kwa namba bila matumizi kungempatia
Mlalamikiwa hasara. Kwa kuzingatia hilo, sheria imempa mamlaka mtoa huduma ya
mawasiliano akiwemo Mlalamikiwa, kusitisha umiliki wa namba zisizotumika kwa muda
na mteja wa awali na kumuuzia mteja mpya. Hivyo basi kwa kuwa namba 0754 070
810 imegawiwa kwa mteja mwingine kwa kufuata utaratibu, si busara kumnyang'anya
mteja huyo kwa sasa. Kamati inamshauri Mlalamikaji kutafauta namba nyingine ya

Vodacom kama bado anahitaji kutumia mawasiliano kupitia mtandao huo.
Mlalamikaji na Mlalamikiwa wote wana haki ya kukata rufaa katika Baraza la Ushindani

(Fair Competition Tribunal — FCT) ndani ya siku 21 endapo watakuwa hawajaridhishwa

na uamuzi wa Kamati.

Imetolewa leo tarehe........a.‘% ............. Mwezi...l.\,{.,\a.g.(./.\..f....., 2019, Dar es Salaam.

Valerie N. Msoka
MWENYEKITI
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CHARLES NG'HWAYA DHIDI YA VODACOM (T) PLC

Mlalamikiwa, Vodacom (T) PLC, amepewa leseni na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA) ya kutoa huduma ya mawasiliano kwa njia ya simu. Mlalamikaji Bwana Charles
Ng’hwaya, ni mteja wa Mlalamikiwva ambapo katika shauri hili anamlalamikia
Mlalamikiwa kwa kukata huduma za mawasiliano katika modemu yake ZTE yenye IMEI
Na. 866055013219081 yenye kadi ya simu Namba 0758 025 669. Mlalamikaji ameleta
malalamiko yake mbele ya Kamati dhidi ya Mlalamikiwa akiomba stahiki zifuatazo:-

a) Mlalamikiwa kuchunguza uwezo wa kufanya mawasiliano ya kupokea na kutoa
simu, USSD na kutoa na kupokea meseji kwa modemu ya ZTE,

b) Mamlaka ya Mawasiliano itafute mtaalamu atakayefanya uchunguzi na kutoa
ripoti juu ya malalamiko yake dhidi ya modemu ya ZTE,

c) Milalamikiwa amlipe fidia yaTZS 20,000,000 kama gharama za ufuatiliaji, na

d) Mialamikiwa amlipe jumla yaTZS 936,600,000 kama gharama Zzilizotokana na
kusitishwa kwa mradi wa Mlalamikaji tangu Junuari,2016.

Katika kusikilizwa kwa shauri hili, Mlalamikaji alifika kutoa malalamiko yake akiwa
mwenyewe, wakati Mlalamikiwa aliwakilishwa na mawakili wawili ambao ni, Bwana
Juvenalis Ngowi na Bi. Anjela Paulo wakiambatana na shahidi mmoja Mhandisi Obedi
Msigwa. Mlalamikaji. Wakati wa kutoa mawasilisho yake aliieleza Kamati kuwa mnamo
mwaka 2014 alinunua modemu toka kwa Mlalamikiwa kwa ajili ya kuingia kwenye
intaneti na kutengeneza mifumo ya software itakayomsaidia kuweza kuziona simu
zinazoingia na kuweza kupiga simu, kupokea na kutoa meseji. Ilipofika tarehe
23/08/2015 huduma za meseji, USSD na kupokea na kutoa simu zilikatwa katika
modemu aliyokuwa akiimiliki. Mnamo mwezi Januari 2017, alianza mawasiliano tena na
Mlalamikiwa ambapo mnamo tarehe 17/01/2017 Mlalamikiwa alimjulisha kuwa modemu

yake haina uwezo wa kutoa huduma ya kupiga na kupokea simu.

Ndipo ilipofika tarehe 21/05/2018 aliamua kuleta malalamiko yake katika Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (TCRA). Mlalamikaji aliiomba Kamati imuamuru Mlalamikiwa

aruhusu modemu yake itoe huduma za kutoa na kupokea simu, USSD na meseji.



Aliomba pia Kamati imuamuru Mlalamikiwa kumlipa fidia ya TZS 950,000,000 ya
kutengeneza software kwenye modemu waliyoisitishia huduma na TZS 950,000,000
kama gharama za kutengeneza “software’ katika modemu nyingine aliyoileta katika
Kamati ili kuelezea namna modemu inavyoweza kupokea na kutoa simu, USSD na

huduma za kutoa na kupokea ujumbe.

Mlalamikaji alipohojiwa na wakili wa Mlalamikiwa Bwana Juvenalis Ngowi, alikiri kuwa
wakati ananunua modemu aliambiwa kuwa maelekezo ya namna ya kutumia kifaa hicho
yanapatikana katika mtandao na hakuwahi kusoma maelekezo hayo. Hata hivyo alidai
kuwa alijua kuwa kuna aina za modemu hizo kwani alifanya utafiti. Aidha, Mlalamikaji
aliieleza Kamati kuwa yeye ndiye aliyetengeneza “softwares” zinazoruhusu kupokea na
kutoa simu, huduma ya USSD, pamoja na kupokea na kutoa meseji, katika modemu
hiyo kwani modemu hiyo ilikuwa na “user inferface * inayoruhusu kufanya mambo
hayo. Mlalamikaji alikiri kuwa mtengenezaji wa modemu anayolalamikiwa ni ZTE na si
Mlalamikiwa na Mlalamikiwa ndiye aliyekuwa akiwasiliana na ZTE kwa niaba yake. Alidai
kuwa fidia yaTZS milioni 950,000,000 ni madai kutoka kwa kampuni ambayo anaimiliki
na kudai kuwa alitengeneza “softwares” hizo akitegemea kuwa atapata wateja wa

kuwauzia.

Mlalamikaji alipohojiwa na Kamati, alikiri kuwa ni makosa kuingilia haki ya mtengenezaji
wa kifaa hicho bila idhini yake. Alidai kuwa kwa sasa hatumii tena modemu yake kwa
kuwa laini yake ya Vodacom imefungiwa na Modemu hiyo ilikuwa ikitumia laini moja tu

ya Mlalamikiwa.

Upande wa Mlalamikiwa, ambaye ni Vodacom (T) PLC, kupitia shahidi wake Mhandisi
Obed Msigwa ambaye ni mtaalamu mwandamizi wa mitandao, akiongozwa na wakili wa
Mlalamikiwa Bwana Juvenalis Ngowi, aliieleza Kamati kuwa anamfahamu Mlalamikaji
kuwa ni mteja wa Milalamikiwa, ambaye alileta malalamiko juu ya kifaa chake
kinachounga huduma ya intaneti (modemu) akilalamikia kufungwa kwa huduma za
ziada za kupiga na kupokea simu, USSD code na kutoa na kupokea meseji. Shahidi
alitoa bila kipingamizi barua ya lalamiko la Mlalamikaji dhidi ya Mlalamikiwa ambaye

ilipokelewa kama kielelezo cha ushahidi kwa upande wa Mlalamikiwa.



Alieleza kuwa malalamiko ya Mlalamikaji yaliletwa katika idara ya ufundi ambapo
waliangalia vielelezo yva modemu “specifications” za modemu inayo lalamikiwa. Kwa
kuwa Vodacom siyo mtengenezaji wa modemu hiyo, hivyo walilazimika kutuma barua
pepe, kwa kampuni ya ZTE ili iweze kutoa majibu. Mlalamikiwa alijibiwa na ZTE kuwa
modemu ya Mlalamikaji likuwa haitoi huduma hizo ijapokuwa Mlalamikaji hutoa huduma
hizo. Shahidi aliwasilisha ushahidi wa mawasiliano ya barua pepe baina ya Mlalamikiwa
na kampuni inayotengeneza modemu inayolalamikiwa ya ZTE. Hata hivyo, Kamati
ilibaini kuwa barua pepe kutoka ZTE iliyowasilishwa katika Kamati ilikuwa haina
uhusiano na modemu ya Mlalamikaji ambayo ni K3772-Z, kwani barua pepe hiyo ilikuwa
ikitaja modem K4203z. Shahidi aliendelea kuieleza Kamati kuwa baada ya kupokea
majibu kutoka ZTE, Milalamikaji alijulishwa kupitia barua pepe tarehe 16/02/2017.

Nakala ya barua pepe ilitolewa na kupokelewa na Kamati bila kipingamizi.

Kuhusu madai ya Mlalamikiwa kusitisha huduma anazodai Mlalamikaji, Mhandisi alieleza
kuwa ni kweli kwamba Mlalamikiwa hakusitisha huduma hizo ila modemu aliyokuwa
anatumia Mlalamikaji ilikuwa haileti maombi ya huduma hizo kwa Mlalamikiwa.
Vodacom humuunganisha mteja na huduma ya mtandao (intaneti), mteja kwa kutumia
huduma hiyo anaweza kufanya anachotaka. Alieleza kuwa Mlalamikaji hajawahi

kumlalamikia Mlalamikiwa juu ya tatizo la mtandao (/intaneti).

Mlalamikaji alipata wasaa wa kumhoji shahidi wa Mlalamikiwa ambapo katika mahojiano
hayo shahidi alikana kuwa Mlalamikiwa haitambui barua ya tarehe 17/01/2017
inayotajwa na Mlalamikaiji na aliieleza Kamati kuwa hana taarifa za kufungiwa kwa laini

ya Mlalamikaji.

Kamati hii pia ilimhoji shahidi wa Mlalamikiwa juu ya utolewaji wa elimu kwa mteja
wakati wa kuuza modemu, shahidi alieleza kuwa elimu hutolewa kwa mnunuzi ambaye
hana uelewa wa matumizi. Katika mahojiano hayo, shahidi pia aliiambia Kamati kuwa
mahusiano baina ya ZTE na Mlalamikiwa ni ya ubia wa kibiashara ambapo ZTE hutoa

modemu kwa ajili ya huduma ya mtandao (intaneti) kwa wateja wa Mlalamikiwa.



Shahidi alipohojiwa juu ya kuwasilisha ushahdi wa mawasiliano ya barua pepe baina ya
Mlalamikiwa na ZTE yanayohusu modemu K4203z badala ya k3772-Z, aliomba kupewa
muda zaidi ili afanye mawasiliano na ZTE kubaini kuwa namba zote mbili zinahusu kifaa
kimoja. Shahidi alikiri kuwa Mlalamikiwa ndiye ameingia mkataba na ZTE na si
Mlalamikaji na kutoleta nakala ya barua pepe toka ZTE ilikuwa ni matatizo ya kiufundi

tu kwani ana uhakika kuwa barua pepe hiyo ipo.

Mlalamikaji, kupitia wakili wake Bwana Juvenalis Ngowi alifanya mawasilisho yake ya
mwisho kwa kuwakilisha kuwa, madai ya msingi ya Mlalamikaji yanahusu kusitisha
huduma za kupiga na kupokea simu, USSD code, kutoa na kupokea meseji kwa kutumia
modemu namba ZTE k3772-Z. Aidha, Mlalamikaji alielezwa wazi na Mlalamikiwa kupitia
barua yake ya tarehe 16 na 17 February, 2017 kuwa kifaa alichotumia hakina uwezo wa
kutoa huduma anazolalamikia. Hivyo basi, Mlalamikiwa hahusiki na madai ya kusitisha
huduma. Modemu ya Mlalamikaji haiwezi kufanya kazi bila kuhusisha kifaa cha tatu
ambacho hakijatajwa.

Kuhusu fidia ya gharama za kutengeneza “software” anazodai Mlalamikaji, wakili
aliwasilisha kuwa, hakuna ushahidi wowote uliotolewa juu ya gharama hizo na
Mlalamikaji hajaonyesha hasara yoyote aliyoipata. Wakili aliiomba Kamati izingatie
barua ya Mlalamikaji ya tarehe 03/01/2017 ambapo Mlalamikaji anaeleza kuwa yeye
mwenyewe ndiye alitaka kutengeneza “software’ za kuiruhusu modemu inayolalamikiwa
kuweza kutoa huduma za kupiga na kupokea simu, USSD na kutuma na kupokea
meseji. Hivyo, ni wazi Mlalamikaji alijua kuwa modemu yake ilikuwa haina uwezo wa
kutoa huduma hizo tangu awali. Mwishoni, wakili aliomba Kamati itupilie mbali

Malalamiko ya Mlalamikaji dhidi ya Mlalamikiwa kwa kutokuwa na msingi.

Katika mawasilisho yake ya mwisho, Mlalamikaji aliwasilisha kuwa, ni wazi kuwa
Mlalamikiwa hakujiandaa na hivyo aliiomba Kamati itoe uamuzi kwa kuzingatia ushahidi

wa upande mmoja ambao ni wa Mlalamikaji.

Kamati ilipata wasaa wa kusikiliza ushahidi na mawasilisho ya pande zote mbili. Katika

kufikia maamuzi, Kamati ilizingatia na hoja zifuatazo;



a) Endapo Mlalamikiwa alikuwa akitoa huduma za kupiga na kupokea simu, USSD
pamoja na huduma za kupokea na kutoa meseji kupitia modemu inayolalamikiwa
na Mlalamikaji, na Mlalamikiwa ndiye aliyesitisha huduma hizo,

b) Endapo Mlalamikaji alikuwa na mamlaka ya kutengeneza miundo mbinu ya
kuiwezesha modemu iliyotengenezwa na ZTE kuweza kutoa huduma kupiga na
kupokea simu, USSD pamoja na huduma za kupokea na kutoa meseji, na

c) Endapo Mlalamikaji anastahili fidia aliyoiomba katika Kamati.

Katika hoja ya kwanza Kamati imezingatia ushahidi wa Mlalamikaji mwenyewe, ambapo
alikiri wazi kuwa wakati anauziwa modemu yake na Mlalamikiwa alijua wazi kuwa
modemu hiyo ilikuwa haina uwezo wa kutoa huduma hizo. Hata hivyo, akiwa kama
mtaalam alijua kuwa “wuser inferface” ya modemu hiyo inamruhusu kutengeneza
miundombinu ya kuweza kuifanya modemu hiyo iwe na uwezo wa kutoa huduma ya
kupiga na kupokea simu, USSD pamoja na huduma za kupokea na kutoa meseji.
Mlalamikaji anadai kuwa aliweza kutengeneza miundo mbinu hiyo katika modemu hiyo
ambapo baadae Mlalamikiwa anatuhumiwa kusitisha huduma hizo katika modemu ya
Mlalamikaji. Kamati hii imezingatia kuwa huduma ambazo Mlalamikaji anazilalamikia
kusitishwa na Mlalamikiwa tangu awali zilikuwa ni huduma ambazo alikuwa hapewi na
Mlalamikiwa. Mlalamikiwa alikuwa akiuza kifaa hicho kwa matumizi ya kutoa huduma ya
“data/intaneti” pekee. Hivyo basi, Mlalamikiwa hahusiki kwa njia moja au nyingine na

madai ya kusitishwa kwa huduma hizo.

Katika hoja ya pili,Tanzania imetia saini mikataba mbalimbali inayotaka haki za
wabunifu kulindwa ikiwemo Mkataba wa WIPO “WIPO Convention” wa mwaka 1967.
Hivyo, basi Mlalamikaji hakupaswa kutengeneza miundo mbinu ya kuiwezesha modemu
ya ZTE kuweza kutoa huduma kupiga na kupokea simu, USSD pamoja na huduma za
kupokea na kutoa meseji bila kupata idhini ya ZTE ambaye ndiye mtengenezaji halali
wa modemu inyolalamikiwa. Kitendo cha Mlalamikaji kuingilia ubunifu wa ZTE ni
ukiukwaji wa haki za wabunifu, kitendo hicho kinapaswa kukemewa vikali. Mlalamikaji
anashauriwa kufuata taratibu za kisheria katika kutengeneza miundo mbinu yake

anayoyadai ana uwezo wa kutengeneza.



Baada ya kujadili hayo, Kamati hii imeona kuwa tangu mwanzo Mlalamikaji alijua kuwa
modemu aliyonunua kwa Mlalamikiwa ilikuwa haina uwezo wa kutoa huduma
anazolalamika kuwa zimesitishwa. Aidha, Mlalamikaji amekwenda kinyume cha sheria
kwa kutengeneza miundombinu katika modemu iliyotengenezwa na kampuni ya ZTE.
Hivyo basi, Mlalamikaji hawezi kupata faida kutokana na makosa yake. Kamati

inalitupilia mbali shauri hili bila gharama

Kamati pia inatoa angalizo kwa upande wa Mlalamikiwa [Vodacom (T) PLC] kufanya
maandalizi unapokuja kwenye usikilizwaji wa mashauri. Ni wazi kuwa Mlalamikiwa
alikuja katika Kamati hii akiwa hajajiandaa. Mlalamikiwa akiwa ni mtoa huduma
aliyesajiliwa na kupewa leseni na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania atambue wazi
kuwa anajukumu la kuisadia Kamati hii katika kutenda haki. Kushindwa kuleta vielelezo
vinavyohusika na lalamiko ni uzembe wa hali ya juu ambao Kamati hii unaukemea
vikali. Kamati inamuelekeza Mlalamikiwa kuendesha mafunzo kwa waajiriwa wake
wakiwemo wale wa ngazi za juu kwani Kamati imegundua kuwa mashahidi wengi
ambao ni waajiriwa wa Mlalamikiwa wanakosa uelewa wa mambo kadhaa, na mara
nyingi hata wale wenye uelewa wamekuwa wakifika katika Kamati bila kujiandaa na

hivyo kushindwa kuisaidia Kamati kupata taarifa za msingi katika kufikia uamuzi.

Mlalamikiwa na Mlalamikaji wote wana haki ya kukata rufaa katika Baraza la Ushindani
(Fair Competition Tribunal — FCT) ndani ya siku 21 endapo watakuwa hawajaridhishwa

na uamuzi wa Kamati.

Imetolewa leo tarehe...... Q\ ................... Mwem)\/\lo{d/\l ..... , 2019, Dar es Salaam.

Valerie N. Msoka
MWENYEKITI
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ENOCK AKEYO DHIDI YA VODACOM (T) PLC

Mlalamikaji katika shauri hili, Bwana Enock Akeyo, ni mteja wa Vodacom (T) PLC
ambaye ndiye Mlalamikiwa. Mlalamikiwa amepewa leseni na Mamlaka ya Mawasiliano

Tanzania (TCRA) ya kutoa huduma ya mawasiliano kwa njia ya simu.

Mlalamikaji ambaye ni mmiliki wa namba ya simu 0752 189 363 ameleta malalamiko
katika Kamati ya Malalamiko ya TCRA akimtuhumu Mialamikiwa kushindwa kutimiza
makubaliano aliyoyaweka katika ofa yake kwa ujumbe ulioelekeza kuwa “Ukiongeza
728 500 utapata MB 100 za intanet/" Mlalamikaji anadai kuwa alijiunga na ofa hiyo,
hata hivyo Mlalamikiwa hakumpa kifurushi hicho cha MB 100 na hivyo kumsabahishia
Mlalamikaji kukatwa TZS 500 ambayo ni salio lake lililokuwa katika muda wake wa

maongezi. Mlalamikaji ameiomba Kamati hii imuamuru Mialamikiwa:-

a) Kumpa Mlalamikaji kifurushi cha MB 100 za intaneti kama alivyoahidi katika
tangazo la ofa,

b) Kumpa Mlalamikaji muda wa maongezi wenye thamani ya TZS 200,000 kama
fidia kutokana na tangazo lisilokuwa na ukweli,

¢) Fidia ya TZS 5,000,000 kwa kumsababishia Mlalamikaji usumbufu katika
mawasiliano yake kutokana na tangazo lisilokuwa na kweli,

d) Kuomba msamaha kwa njia ya maandishi, na

e) Kulipa stahiki nyingine sozote ambazo Kamati itaona zinafaa kulipwa na
Mlalamikiwa.

Katika siku ya usikilizwaji wa lalamiko, Mlalamikaji alifika katika ofisi za TCRA akiwa
peke yake na mbele ya Kamati ya Malalamiko alieleza kuwa mnamo tarehe 20/7/2018

majira ya 12:45 jioni alipokea ujumbe mfupi (sms) toka kwa Mlalamikiwa uliokuwa na

ujumbe:-

Pesa ni Mpesa tunakupa MB 100 BURF kuperuzi intaneti kwa saa 24 ukiongeza
salio Ia TZS 500 au zaidi kwa Mpesa leo.



Kwa kuwa alikuwa na shida na data alijiunga na huduma kwa kununua muda wa
maongezi kupitia Mpesa majira ya saa 12:48. Tlipofika majira ya 2:01 ailipata ujumbe
toka Vodacom unaosema;

Umejipatia MB 100 za bure kutumia intaneti ndani ya saa 24. Kupata vifurushi
vya bei nafuu piga *1 49%01 # kisha chagua kifurushi ukipendacho.

Baada ya hapo alianza kuperuzi mtandaoni kwa kusoma barua pepe na habari
mbalimbali kupitia simu aina ya Huawei. Aliperuzi kwa muda wa dakika zisizozidi nane
mtandao ukakata. Alijua ni matatizo ya mtandao hata hivyo majira ya saa 10:30
aliuliza salio akaambiwa kuwa hana kifurushi chochote na salio lake ni TZS 0.00.

Majira ya saa 10:30 alipiga simu Vodacom na kujibiwa kuwa baada ya masaa 24
angepewa jibu hata hivyo baada masaa hayo kupita hakupewa jibu lolote. Siku
iliyofuata (22/07/2018) alilipiga tena simu huduma kwa mteja na alielezwa kuwa
hakupata hiyo ofa ya kifurushi cha inteneti na kwamba aliperuzi kwa kutumia salio

lake la muda wa maongezi.

Tlipofika tarehe 23/07/2018 Mialamikaji aliandika barua ya madai kwa Mlalamikiwa.
Baada ya siku 20 Mialamikiwa alijibu kuwa tarehe 21/07/2018 Mlalamikaji alipewa MB
102 ambazo alidai kuwa alizitumia hadi kuisha siku hiyo hiyo na hivyo kudai kuwa
madai ya Mlalamikaji hayana msingi. Mlalamikaji alikutanishwa na maafisa wa
Mlalamikiwa hata hivyo walishindwa kufikia muafaka, na ndipo tarehe 10/10/2018
aliamua kujaza fomu ya Malalamiko ya TCRA. Mlalamikaji aliomba Kamati imuamuru
Mlalamikiwa kumlipa fidia na mambo mengine kama alivyoainisha katika fomu yake ya

Mlalalamiko.

Katika mahojiano baina ya Mlalamikaji na Mlalamikiwa, Mlalamikaji alikiri kuwa ujumbe
aliotumiwa na Vodacom ulisema kuwa amepata MB100 hata hivyo alipouliza salio
aliambiwa ana MB 120. Mialamikaji alidai kuwa alitumia TZS 500 toka kwenye simu
yake kuperuzi kwenye mtandao akidhani kuwa ana kifurushi cha intaneti . Mlalamikaji

alidai kuwa kwa kawaida hutumia MB 100 kuperuzi mitandao kwa muda usiopungua



dakika 20 lakini siku hiyo alitumia kwa muda usiozidi dakika 8. Na kuhusu madai ya
TZS 5,000,000, Mlalamikaji alsema kuwa ni makisio tu.

Alipohojiwa na Kamati, Mlalamikaji alieleza kuwa alitumia muda wa dakika nane katika
mtandao kusoma barua pepe, taarifa toka Jamii Forums, kicheko.com na Daily News.
Alipoulizwa kwa nini hakuleta risiti kuthibitisha kiasi cha fedha alizokuwa anadai
kulipwa na Mlalamikiwa, Mlalamikaji alidai kuwa wakati anapata wito wa kuja mbele
ya Kamati alikuwa mbali na mahali alipoweka nyaraka zake za uthibitisho. Aidha,
Mlalamikaji alikiri kuwa hakujua masharti na vigezo vilivyoambatana na ofa hiyo kabla
ya kujiunga. Mlalamikaji aliieleza Kamati kuwa laini yake ilikuwa kwenye simu aina ya
Huawei ambapo simu hiyo hujiongeza (updates) mara baada ya kujiunga na mtandao
wa intaneti. Mlalamikaji alisema pia hakujua iwapo simu yake ilikuwa na salio la MB
kabla ya kujiunga na ofa na kuongeza kuwa hafahamu MB moja huuzwa kwa kiasi

gani.

Katika shauri hili upande wa Mlalamikiwa uliwakilishwa na mawakili wawili ambao ni
Bwana Juvenalis Ngowi na Bibi Anjela Paulo. Mawakili walifika katika Kamati wakiwa
na mashahidi wawili. Shahidi wa kwanza, Bwana Alex Nkondola, kutoka kitengo cha
Huduma kwa Mteja akiongozwa na wakili Bwana Juvenalis Ngowi, alieleza kuwa kwa
kawaida Mlalamikiwa hupokea malalamiko kwa kutumia mfumo maalum (systems)
kubaini nini kilitokea. Shahidi aliieleza Kamati kuwa Mlalamikaji aliandika barua ya
malalamiko kwamba Mlalamikiwa alishindwa kumpa ofa aliyoahidi kumpatia baada ya
kuongeza salio la TZS 500. Mlalamikaji alifika katika ofisi za Mlalamikiwa na
alionyeshwa kilichotokea kutokana na taarifa iliyokuwa kwenye “systems” za
Mlalamikiwa. Shahidi aliieleza Kamati kuwa Mlalamikaji alikuwa akilalamikia ofa
iliyokuwa inatolewa na Mlalamikiwa kwamba ukiongeza TZS 500 utapata MB 100 za
intaneti.

Shahidi aliieleza Kamati kuwa Mlalamikaji alionyeshwa namba yake na ikaingizwa
kwenye “systems” na ripoti ikatolewa. Shahidi alitoa ripoti hiyo bila kipingamizi kutoka
kwa Mlalamikiwa. Aidha, Shahidi alielezea kuwa ripoti inaonyesha kuwa tarehe
2/07/2018 saa 8:22 Mlalamikaji aliongeza salio TZS 500 na alipata MB 105 ambazo
alizitumia ndani ya dakika moja. Shahidi aliieleza Kamati kuwa Mlalamikaji alipewa MB



105 kwani kwenye “systems” hazikuweka MB 100 kama ilivyotangazwa katika ofa.
Alieleza kuwa matumizi daima hutegemea aina ya simu na matumizi ya mtu

mwenyewe.

Katika mahojiano baina ya shahidi wa Mlalamikiwva Bwana Alex Nkondola na
Mlalamikaji, shahidi alieleza kuwa kifurushi kilianza kutumika saa 2:22 usiku. Alisema
kuwa ujumbe hutumwa kwa mteja na kumjulisha kuwa ameunganishwa na ofa na si
kazi ya mteja kupiga simu ili kuuliza endapo ameunganishwa au la. Alipoulizwa ni Kipi
sahihi baina vya ripoti yake aliyoitoa na maelezo aliyoyapata kutoka kwa mhudumu wa
Huduma kwa Mteja baada ya Mlalamikaji kuwapigia simu, alijibu kuwa majibu yaliyopo

kwenye ripoti ndiyo sahihi kwani yametolewa katika “systems”.

Katika mahojiano baina ya shahidi Bwana Alex Nkondola na Kamati, alipoulizwa
endapo Mlalamikiwa hutoa elimu kwa wateja wake kuhusu promosheni zao, shahidi
alisema hana uhakika kama Mialamikiwa hutoa elimu hiyo kwa wateja. Shahidi
alisisitiza kuwa Mlalamikaji alipewa MB 100 ambazo alizitumia ndani ya sekunde moja.
Shahidi alieleza kuwa hajui kwa nini Noel Kayani (mhudumu wa kitengo cha Huduma
kwa Wateja - Vodacom) alitoa taarifa tofauti na zilizopo kwenye mtambo na kudai
kuwa labda mitambo hiyo ilikuwa na matatizo kwa muda huo.

Shahidi wa pili wa Mlalamikiwa, Bwana Ng’hwaya Mpemba, kutoka Kitengo cha
Kuzalisha Huduma za Digitali cha Vodacom akiongozwa na wakili Bwana Juvenalis
Ngowi, alieleza kuwa alipata Malalamiko ya Mlalamikaji kupitia kitengo cha Huduma
kwa Mteja. Shahidi aliieleza Kamati kuwa Mlalamikaji alilalamika kuhusu kukatwa salio
na Ofa ya Tusua Mapene bila ridhaa yake na kuwa hakuwa amejiunga na ofa hiyo.
Aliangalia katika “system” na kubaini kuwa mteja huyu alikuwa amejiunga kwa hiari
yake mwenyewe na huduma hiyo mnamo tarehe 19/11/2018 na tarehe 20/11/2018
aliweka salio na ndipo alikatwa TZS 300 na baadae TZS 200.

Katika mahojiano baina ya shahidi Bwana Ng’ hwaya Mpemba na Kamati, shahidi huyu
alikiri kuwa hakuna uhusiano kati ya lalamiko la Mlalamikaji na ofa ya Tusua Mapene

aliyokuwa akiielezea mbele ya Kamati na alikiri kuwa hajui chochote juu ya makato ya
tarehe 21/07/2018 katika laini ya Mlalamikaiji.



Mlalamikiwa kupitia wakili wake Bwana Juvenalis Ngowi alitoa mawasilisho yake ya
mwisho kuwa lalamiko la Mlalamikaji ni kutopewa MB 100 kama tangazo la
Mlalamikiwa lilivyokuwa likielekeza. Ripoti iliyotolewa na Mlalamikiwa inaonyesha ni
kweli Mlalamikaji alipewa kifurushi hicho cha MB 100 na alizitumia kwa muda ulio chini
ya dakika moja. Mlalamikaji alikiri kutumia MB kuperuzi mitandao mbalimbali. Wakili
aliieleza Kamati kuwa muda wa matumizi ya MB 100 hutegemea na matumizi ya mteja
pamoja na uwezo wa kifaa anachotumia. Wakili alieleza kuwa Mlalamikaji aliperuzi
barua pepe na magazeti mbalimbali na kuwasilisha kuwa ni wazi kuwa MB 100
zilitumika mpaka kumalizika.

Kuhusu kiasi cha MB alichoingiziwa Mlalamikaji, aliwasilisha kuwa hakuna kielelezo
chochote kilichotolewa kinachoonyesha kuwa Mlalamikaji alipewa MB chini-ya 100
hivyo basi hakukuwa na ukiukwaji wa masharti kwa upande wa Mlalamikiwa.
Mlalamikaji hakuangalia salio la MB kabla ya kujiunga na ofa ya Mlalamikiwa ambapo
tofauti inaweza kutokana na salio alilokuwa nalo katika simu yake kabla ya kujiunga

na ofa inayolalamikiwa.

Kuhusu Madai ya fidia ya zaidi ya TZS milioni tano, wakili wa Mlalamikiwa aliwasilisha
kuwa Milalamikaji hakuleta kielelezo chochote kuonyesha aliingia hasara gani kutokana
na kukatwa TZS 500. Mlalamikaji mwenyewe alikiri kuwa kiasi hiki ni cha kukadiriwa
tu na hakina msingi. Wakili wa Mialamikiwa aliiomba Kamati izingatie kiwango
kilichohusika katika muamala uliozua mgogoro wakati wa kutafakari uamuzi wa
lalamiko hili. Na mwisho wakili wa Mlalamikiwa aliomba Kamati itupilie mbali lalamiko
la Mlalamikaji na kumuamuru Mlalamikaji kumlipa Mlalamikiwa gharama endapo

itawezekana.

Katika mawasilisho yake ya mwisho Mlalamikaji aliwasilisha kuwa Kamati itambue
kuwa Mlalamikiwa amewasilisha kitu ambacho hakijui. Mlalamikiwa amekiuka Kanuni
Zinazomlinda Mlaji za mwaka 2018. Hivyo basi Mlalamikaji aliomba Kamati kumpatia

stahiki alizoziomba katika fomu ya Malalamiko.

Kamati ilipata wasaa wa kusikiliza ushahidi na mawasilisho kutoka pande zote mbili.

Kamati ilibaini kuwa ni suala lisilo na ubishani kuwa, Mlalamikiwa alitoa tangazo la ofa
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ya kifurushi cha MB 100 bure kwa mteja ambaye ataongeza salio la TZS 500. Pia
hakuna ubishani kuwa Mlalamikaji aliongeza salio kiasi cha TZS 500 katika simu yake.
Pia maelezo vyaliyotolewa na shahidi wa Mlalamikiwa, Bw Ng’hwaya Mpemba, kuhusu
ofa ya Tusua Mapene hayana uhusiano na lalamiko lililoletwa na Mlalamikaji katika
Kamati hii na hivyo hayakuzingatiwa katika kufikia uamuzi wa lalamiko hili. Kamati

ilikuwa na hoja zifuatazo;

1. Endapo Milalamikaji baada ya kuongeza salio kiasi cha TZS 500 alipewa ofa
ya kifurushi cha MB100 bure kutoka kwa Mlalakiwa,

2. Endapo Mialamikaji alitumia MB100 ndani ya sekunde moja,

3. Endapo Mlalamikaji amepata hasara yeyote kutokana na anachokilalamikia,

na

4. Endapo Milalamikaji anastahili kupata stahiki alizoziomba katika mawasilisho
ya malalamiko yake.

Hoja ya endapo Mlalamikaji baada ya kuongeza salio kiasi cha TZS 500, alipewa
kifurushi cha MB 100 bure toka kwa Mlalamikiwa, katika ushahidi wake Mlalamikaji,
anaeleza kuwa alipokea ujumbe uliomthibitishia kuwa alipokea MB 100 za bure na
aliperuzi mitandao kwa muda wa dakika zisizozidi nane ndipo aligundua kuwa hakuwa
na salio la kifurushi cha intaneti wala muda wa maongezi. Ndipo siku iliyofuata alipiga
simu kwa Mialamikiwa kwenye kitengo cha huduma kwa wateja na kuongea na
mhudumu aliyejitambulisha kwa jina la Noel, ambaye alimueleza kuwa Mlalamikaji
hakuingiziwa kifurushi cha MB 100 za bure kutoka kwa Mlalamikiwa. Upande wa
Mialamikiwa ulitoa ushahidi wa ripoti kutoka katika mitambo ya Mlalamikiwa (printout)
ukionyesha kuwa Mlalamikaji alipewa MB 100 majira ya saa 8:22:51 na alitumia
kifurushi hicho mpaka kumalizika muda huo huo. Kamati imebaini kuwa ushahidi wa
Mlalamikaji ni wa maneno ya kuambiwa tu, na mhudumu anayejulikana kwa jina la
Noel ambaye hakufika mbele ya Kamati hii kuhojiwa, na hivyo Mlalamikaji hawezi
kutumia maelezo aliyoambiwa na Noel kama ushahidi wa kuthibitisha tuhuma za
Mlalamikaji dhidi ya Mlalamikiwa. Kamati kwa kutumia ushahidi wa ripoti (printout)

uliotolewa na shahidi wa Mlalamikiwa, imeona ni kweli Mialamikaji alipewa kifurushi



cha MB 100 bure toka kwa Mlalamikiwa baada ya kununua muda wa maongezi wa
TZS 500.

Aidha, Kamati ilijiuliza kuwa endapo Mlalamikaji alipewa kifurushi hicho cha MB100
kuna uwezekano wa kifurushi hicho kutumika na kumalizika ndani ya sekunde moja?
Mlalamikaji kwa upande wake anadai kuwa aliperuzi mitandao kwa muda usiozidi
dakika nane na kubaini kuwa alikuwa hana salio la muda wa maongezi wala kifurushi
cha intaneti. Mlalamikiwa kwa upande wake anadai kuwa Mlalamikaji alipewa kifurushi
cha bure cha MB 105 majira ya saa 8:22:51 na kutumia mpaka kumalizika majira hayo
hayo ya saa 8:22:51. Mlalamikaji alieleza katika ushahidi wake kwamba alikuwa
akitumia simu aina ya Huawei ambapo simu hiyo ina uwezo wa kujiongeza (updates)

katika mifumo yake pindi Mlalamikaji anapowasha data katika simu yake.

Mlalamikaji alieleza pia kuwa baada ya kupokea ujumbe uliomjulisha kuwa amepata
MB100 za bure aliingia katika mtandao ambapo aliweza kusoma barua pepe pamoja
na habari mbalimbali za magazeti, hii ikiwa na maana kuwa aliruhusu data kwenye
simu yake. Kamati imezingatia kuwa simu ya Mlalamikaji ina uwezo wa kufanya
shughuli nyingi kwa wakati moja “paralle/ computing” Hivyo basi, Kamati imeona
kuwa zaidi ya shughuli zilizokuwa zikifanywa na Mlalamikaji kwa kutumia simu ndani
ya muda huo, simu hiyo pia ilikuwa na uwezo wa kujiongeza “updates” kama ambavyo
Mlalamikaji mwenyewe amekiri. Kamati kwa kuangalia uwezo wa simu ya Mlalamikaji
na ukubwa wa kurasa ambazo Mlalamikaji aliperuzi imejiridhisha kuwa Mlalamikaji

alikuwa na uwezo wa kutumia MB100 ndani ya sekunde moja.

Baada ya kubaini kuwa Mlalamikaji alipokea kifurushi cha MB 100 za bure kama ofa
baada ya kununua muda wa maongezi wa TZS 500, na Mlalamikaji pia alitumia
kifurushi hicho na kumaliza ndani ya sekunde moja, Kamati imeona kuwa hakukuwa
na udanganyifu katika matumizi ya MB 100. Kamati imetupilia mbali shauri hili bila

gharama.

Pamoja na hayo, Kamati kwa kuzingatia umuhimu wa haki ya wateja kuwa ni msingi
mkuu katika utoaji huduma, inamuelekeza Mlalamikiwa ambaye ni mtoa huduma
kutoa elimu kwa wateja wake kuhusu promosheni zao mbalimbali ili kuondoa
malalamiko ya wateja katika Kamati. Kamati pia inaelekeza kuwa Mialamikiwa
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awekeze katika kujenga uelewa wa waajiriwa wake, hususani wale wanaohusika moja

kwa moja na wateja wao.

Mlalamikaji na Milalamikiwa wote wana haki ya kukata rufaa katika Baraza la Ushindani
(Fair Competition Tribunal - FCT ) ndani ya siku 21 endapo watakuwa
hawajaridhishwa na uamuzi wa Kamati.
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1.0 MUHTASARI WA LALAMIKO

Katika shauri hili, mlalamikaji Bw. Ogada Ogweno, ni mteja wa Mlalamikiwa, kampuni ya
MIC Tanzania Limited, ambayo hutoa huduma za Mawasilliano kwa leseni ya utoaji wa
huduma za mawasiliano ya Kielektroniki aliyopewa na na Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA).

Katika shauri hili Mlalamikaji anailalamikia Kampuni ya MIC Tanzania Limited
(Mlalamikiwa) akiituhumu kushindwa kumuunganisha na huduma ya ‘University Offer’
huku pesa yake ya muda wa maongezi ikikatwa pasipo kupatiwa huduma hiyo.

2.0 WASILISHO LA MLALAMIKAJI
L. Mlalamikaji alihudhuria mwenyewe/binafsi siku ya kusikiliza kwa shauri tarehe 30 Mei
2018 ambapo: -

a) Mlalamikaji alieleza kuwa wakati fulani mwaka 2017 alitakiwa kuwasiliana na ndugu
yake kwani baba yake mzazi aliyekuwa mgonjwa;

b) Mialamikaji alieleza kuwa alinunua voucher ya shilingi Mia Tano (500) akaweka
katika simu yake na baadaye alijiunga na kifurushi cha University Offer. Hata hivyo
hakuweza kuunganishwa na kifurushi hicho lakini pesa ilikatwa;

¢) Mlalamikaji alieleza zaidi kuwa aliamua kuwasiliana na Mlalamikiwa (Shaban Japhari
na Bwana Mtanga ambao ni wafanyakazi wa Kampuni ya MIC Tanzania Limited).

d) Kwamba siku iliyofuata alikatwa tena shilingi 150 na siku iliyofuata, tarehe 30
alikatwa pia Shilingi 150;

e) Mialamikaji alieleza kuwa baada ya kuona hajapata suluhisho kutoka kwa
Mlalamikiwa, aliamua kupiga simu Mamlaka ya Mawasiliano ambapo aliambiwa
aandike barua juu ya lalamiko lake;

f) Milalamikaji anaeleza kuwa mnamo tahere 30 Novemba 2017, aliandika barua na
kuiwasilisha Mamlaka ya Mawasiliano tarehe 1 Desemba 2017 na kupeleka nakala ya
barua hiyo kwa Mialamikiwa. s
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g) Mlalamikaji alieleza kuwa katika ufuatiliaji wa jambo hili, alijibiwa na Mlalamikiwa
kuwa alikuwa amejiunga na ‘Tigo Hadithi’ na walimtumia ‘screen shot’ inayoonesha
kuwa alijiunga na huduma hiyo. Hata hivyo Mlalamikaji akaiambia kamati kuwa
muda uliooneshwa kwenye screen shot na muda ambao yeye alijaza voucher
kwenye simu ni tofauti na kuwa screen short hiyo ilihusu Shilingi 150 na siyo 450
ambayo anailalamikia katika shauri hili.

h) Mialamikaji alieleza kuwa kwa uzoefu wake siku zote muamala ni lazima uwe na
mrejesho kwa njia ya ujumbe mfupi lakini katika suala lake hakupata mrejesho;

i) Milalamikaji alieza kuwa matatizo hayo ya kukatwa pesa yamekuwa yakijirudia mara
kwa mara na kwamba kwa kuwa Mlalamikiwa ana wateja wengi basi ni dhahiri
wakikata pesa kwa kila mteja Watapata pesa nyingi;

j) Mlalamikaji alieleza kuwa walipoitwa kwa ajili ya kujadili suala hili kwa njia ya
maridhiano, Mlalamikiwa hakufika, jambo ambalo linaonyesha jeuri na dharau.
Mialamikaji alihoji ni kwa nini wakati yeye aliingia gharama za kuhudhuria mkutano
huo pasipo wao kuwepo?

k) Mialamikaji pia alihoji ni kwa namna gani, Mlalamikiwa anasema yeye alijiunga na
Tigo Hadithi?

) Mlalamikaji alieleza kuwa katika shauri hili anataka: -
i) Alipwe fidia ya Shilingi Mia Tano (TZS 500);

ii) Alipwe fidia kwa usumbufu na hasara kwa kuwa Mzee wake (Baba yake)
amedhoofu na gharama zikazidi kuwa kubwa kwa kununua madawa na kumlipa
daktari kwa kumhudumia mgonjwa nyumbani; na

iii) Mlalamikaji amepata madhara kisaikolojia.

II. Mahojiano kati ya Mlalamikiwa na Mlalamikaji: -

a) Kuhusu umri wake Mlalamikaji alikataa kujibu na kusema kuwa sula la umri si
sehemu ya mazungumzo yanayohusu shauri;

b) Juu ya swali iwapo yeye ni mwanafunzi wa chuo kikuu, Mlalamikaji alikataa kuwa
yeye si mwanafunzi bali ni mkulima wa mazao mchanganyiko;
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c)

d)

g)

h)

),

k)

Alipoulizwa iwapo malalamiko haya ni yake binafsi au anawawakilisha watu
wengine, Mlalamikaji alieleza kuwa anaweza kuwakilisha wengine pia lakini katika
suala hili, aliyepata hasara ni yeye binafsi;

Mlalamikaji alikiri kuwa ana nambari nyingine za simu kama vile za Vodacom bali

nambari ya mtandao wa Tigo (Mlalamikiwa) ndiyo huitumia muda mwingi na ndiyo
iliyopo hewani;

Kuhusu mawasiliano na mgonjwa, Mlalamikaji alieleza mbele ya Kamati kuwa
kutokana na kukosa kujiunga na kifurushi cha University Offer hakuweza kufanya
mawasiliano na mgonjwa;

Mlalamikaji alieleza kuwa kuna mtu alikuwa anawasiliana naye na ndiye aliyekuwa
karibu na mgonjwa hivyo ilikuwa ampigie mtu huyo wakati akiwa na mgonjwa ili
aweze kuzungumza na mgonjwa kwani mgonjwa hakuwa na simu;

Mlalamikaji anasema kuwa aliwasiliana na mgonjwa miezi minne baadaye na pia
ilimlazimu kusafiri miezi kadhaa baadaye ili aweze kumuona mgonjwa;

Mlalamikaji alisisitiza kuwa katika kipindi hicho chote hakuwahi kuweka voucher
katika nambari hiyo ya simu;

Alipoulizwa ni nini lilikuwa tatizo lake alipopiga simu kwa nambari 100 Huduma

kwa wateja, Mlalamikaji alijibu kuwa tatizo lilikuwa ni kukatwa Shilingi 450 isivyo
halali;

Kuhusu dhana kuwa anatafuta kujinufaisha, Mlalamikaji alieleza kuwa hawezi
kufanya hivyo kwa kuwa ana shughuli nyingi za kufanya;

Alipoulizwa ni kwa nini alisubiri mpaka miezi minne ikapita, Mialamikaiji alijibu kuwa
alikuwa anasubiri msimu wa kusafiri.

III. MAHOJIANO KATI YA KAMATI NA MLALAMIKAJI:

a)
b)

Mlalamikaiji alisisitiza kuwa alijiunga na huduma ya ‘University Offer’

Alipoulizwa iwapo anaifahamu vema huduma ya ‘University Offer” Mlalamikaji
alijibu kuwa anafahamu kuwa hiyo ni miongoni mwa vifurushi vya huduma za

Tigo; na iwapo alipatiwa maelezo kabla ya kujiunga Mlalamikaji alisema hakupata
maelezo yoyote;
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) Mialamikaji alieleza kuwa wakati anajiunga na huduma ya ‘University Offer’
hakuona maelezo yanayosema offer hiyo ilikuwa maalum kwa ajili ya wanachuo
pekee;

d) Alipoulizwa iwapo alichukua hatua ili aeleweshwe juu ya huduma hiyo kabla ya
kujiunga, Mlalamikaji alijibu kuwa hakufanya hivyo na kwamba lilikuwa ni jukumu
la Mlalamikiwa kuhakikisha wanamwelekeza;

e) Mlalamikaji alisisitiza kuwa alikuwa awasiliane na mtu ili kupitia mtu huyo ndipo
aweze kuwasiliana na mgonjwa wake;

f) Kuhusu hatua alizochukua baada ya kuona hakuna mawasiliano, Mlalamikaji
alieleza kuwa hakufanya chochote kwa kuwa hakukuwa na namna ya kuwasiliana;

g) Alipohojiwa iwapo simu yake ilizima na ndio ikawa sababu ya kushindwa
kuwasiliana na mgonjwa wake, Mlalamikaji alieleza kuwa simu yake haikuzima na
kwa vile hali ya mgonjwa haikuwa mbaya sana hakuwa na hofu;

h) Mlalamikaji alieleza Kamati kuwa kwa kuwa Tigo walishamhujumu asingeweza tena
kuweka voucher kwenye simu kwa kuwa makato yangeendelea;

i) Kuhusu nini hasa kilikuwa kikwazo cha kutokufanya mawasiliano, Mlalamikaji
alisema kuwa tarehe 28 Novemba 2017 hakuweza fanya mawasiliano kwa kuwa
hakuwa na voucher;

j) Mialamikaji alieleza kuwa ili kujiunga na kifurushi hicho cha ‘University Offer’
alifuata maelekezo kwenye simu yake bali kwa wakati wa kusikilizwa shauri hili
alikuwa hajaukariri;

k) Alipoulizwa ana uhakika gani kama hakujiunga na huduma nyingine badala ya
‘University Offer’ Mlalamikaji alijibu  kuwa hata vyeye alishangaa kuona
hakuunganishwa na huduma aliyoiomba;

) Juu ya nambari za simu nyingine alizonazo zaidi ya nambari ya Tigo, Mlalamikaji
alijibu kuwa anazo nambari nyingine bali asingependa kuziweka wazi;

m) Mlalamikaji alibainisha kuwa alijiunga na “University Offer hiyo akiwa maeneo ya
Buswelu-Mwanza;
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n) Mialamikaji alifafanua kuwa aliwasilisha lalamiko lake kwa barua pepe kupitia
kituo cha huduma ya mtandao (internet cafe) na kuwa ilimgharimu takribani
Shilingi Elfu Tano kutumia huduma hiyo;

0) Alipoulizwa ni suala lipi likikuwa la muhimu zaidi kati ya kuwasiliana na mgonjwa
au kuwasilisha lalamiko juu ya suala hilj, Mlalamikaji alikubali kuwa suala |a
mgonjwa lilikuwa la muhimu zaidi;

P) Mialamikaji aleieleza kuwa baada ya kukatwa Shilingi Mia Moja na Hamsini (150)
pesa iliyobaki pia hakuitumia kwa mawasiliano;

q) Alipoulizwa ni kwa nini aliamua kujiunga na “University Offer” wakati yeye ni
mkulima, Mlalamikaji alijibu kuwa hakukuwa na sehemu iliyoweka maelekezo kuwa
“offer”hiyo ilikuwa maalum kwa ajili ya wanafunzi.

IV. Katika kujumuisha Mlalamikaji aliieleza Kamati kuwa: -

a) Anaiomba Mamlaka ya Mawasiliano ichukue jukumu kwa niaba yake ili asaidiwe
kupata haki yake ikiwa ni Pamoja na kurejeshewa Shilingi 450 alizokatwa pamoja
na gharama za usumbufu;

b) Mlalamikaji aliiomba Mamlaka ya Mawasiliano kulitazama vema suala lake kwa
kuwa kwa maoni yake Mlalamikiwa anambambikia ushahidi;

¢) Mlalamikaji alisema anataka alipwe pia gharama za kuja Dar es Salaam kwenye
shauri hili.

3.0 MAELEZO YA MLALAMIKIWA

I. . Bwana Phabiani Felician (aliyejitambulisha kuwa ni mfanyakazi katika Kitengo cha
Huduma kwa Wateja, Kampuni ya MIC Tanzania Limited) alieleza kwa niaba ya
Mlalamikiwa kama ifuatavyo: -

a) Kwamba yeye ni mtaalamu wa huduma za Ziada (VAS Services) toka mwezi
Septemba 2017;

b) Alielezea kuwa Tigo Hadithi ni huduma ya ziada ambayo hutolewa na Mlalamikiwa
kwa kupitia nambari 09016564 na 15668 ambazo wateja huweza kuzitumia
kuomba kuunganishwa na huduma hiyo;




UAMUZI WA LALAMIKO NA. ?'CM/MI/OJ/.?O/MH/ZBI& SHAURI KATT YA BW. 0GADA OGWENO DHIDI YA MIC TANZANIA LIMITED

II.

c)

d)

a)

b)

c)

d)

Bwana Felician alikana kuwa Mlalamikiwa huwa hana utaratibu wa kumuunganisha
mteja wala kumshawishi ajiunge na huduma za ziada bila ridhaa ya mteja
mwenyewe na kuwa kwa utaratibu ni lazima mteja mwenyewe aombe
kuunganishwa na huduma z3 Ziada;

Mlalamikiwa alieleza zaidi kuwa kwa mujibu wa uchunguzi, pamoja na kwamba
Mlalamikaji anadai aliunganishwa bila ridhaa yake, uchunguzi umebaini kuwa
Mialamikaji alijiunga mwenyewe kwenye huduma ya "Tigo Hadithi” na alisikiliza
hadithi hizo kwa muda mara kadhaa;

Mlalamikiwa alifafanua kuwa tarehe 28 Novemba 2017 Mlalamikaji alijiunga na
huduma ya hadithi na hakuwahi kujaribu kujitoa ingawa kulikuwa na maelekezo ya

namna ya kujiunga na namna ya kujiondoa kwenye huduma hiyo pale ambapo
mteja amejiunga kimakosa;

Mialamikiwa alisema haiwezekani Mteja akajiunga na huduma ya “Tigo Hadithi”
badala ya huduma ya “University Offer”

MAHOJIANO KATI YA MLALAMIKAJI NA MLALAMIKIWA:

Alipohojiwa na Mlalamikiwa ni kwa nini mtu mzima na akilj zake kama yeye
anaweza kupoteza muda na kuingia gharama kubwa ili kuokoa gharama ndogo,
Mlalamikaji alijibu ndiyo inawezekana kwani ni haki yake kufanya hivyo;

Alipohojiwa kwa nini awali Mlalamikiwa alituma ‘screen shor” moja na siyo tatu
kama zilizoletwa wakati wa kusikilizwa kwa shauri hili, Mlalamikiwa alijibu kuwa

wakati Mlalamikaji alipojiunga na huduma ya “Tigo Hadithi” alikatwa Shilingi 150
kila siku;

Alipohojiwa iwapo Mlalamikiwa ana uhakika kuwa screen shot hizo Si za mtu
mwingine, Mlalamikiwa alieleza kuwa taarifa hizo ni za Mlalamikaji kwa kuwa
nambari ya simu inayoonekana hapo ni ya Mlalamikaiji;

Kuhusu Mlalamikaji kuendelea kupatiwa huduma za "Tigo Hadithi” ilihali hakuwa
Na pesa/salio la muda wa maongezi kwenye simu yake, Mlalamikiwa alieleza kuwa
mara baada ya kujiunga na huduma za Ziada Mlalamikiwa huendelea kutoza
gharama za huduma hizo mpaka pale mteja atakapojiondoa kwenye huduma hizo.
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III.

a)

b)

c)

d)

MAHOJIANO KATI YA KAMATI NA MLALAMIKIWA:

Alipoulizwa ni kwa namna gani Kamati itazitambua nyaraka zilizowasilishwa kuwa
ni za Mlalamikiwa, Mlalamikiwa alieleza kuwa nyaraka za Mialamikiwa huwa katika
“headed paper” ya kampuni;

Juu ya utoaji elimu, Mlalamikiwa aliieleza Kamati kuwa wao hutoa elimu juu ya
namna ya kujiunga na huduma za ziada na namna ya kujiondoa katika huduma
hizo;

Alipohojiwa juu ya uhalali wa Mlalamikiwa kumpigia mteja simu juu ya matangazo,
Mlalamikiwa alieleza kuwa simu hizo huwa ni maalum kwa ajili ya kuwajulisha
wateja juu ya huduma za Tigo;

Alipoulizwa ni kwanini ushahidi ulioletwa mbele ya Kamati hakupatiwa Mlalamikaji
kabla ya siku ya kusikiliza shauri, Mlalamikiwa hakuwa na jibu;

Alipohojiwa ni kwa nini mtu akijiunga na huduma za ziada hukatwa pesa,
Mialamikiwa alielezea kuwa kujiunga katika huduma hizo ni bure lakini kuzitumia
huduma hizo ndiko kunakotozwa pesa;

Mlalamikiwa alieleza kuwa gharama ya mara moja ya huduma ya “ 7igo Hadithi” ni
Shilingi 150 na kwamba tarehe 28 Novemba 2017 Mlalamikaji alikatwa Shilingi 450
kwa kuwa alisikiliza hadithi mara tatu;

g) Alipoulizwa iwapo anafahamu Kanuni za Huduma za ziada za Mwaka 2018

Iv.

3.0

Mialamikiwa alikiri kuzifahamu kanuni hizo japo hakuwa amezikariri.
Katika kuhitimisha utetezi wake mlalamikiwa uliomba Kamati itupilie mbali shauri

hili kwa kuwa Mlalamikaji alikatwa salio kutokana na huduma ambayo alijiunga
mwenyewe,

HOJA ZA KUZINGATIWA NA KAMATI

Kamati imepata wasaa wa kusilikiza na kuuliza maswali pande zote mbili, Mlalamikaji na
Mlalamikiwa, ili kupata ufafanuzi.

Katika suala shauri hili Mable ya Kamati, Mlalamikaji anasema aliweka muda wa maongezi
ili ajiunge na “University Offer” lakini hakuipata ilhali pesa ilikatwa. Baada kufuatilia
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Mlalamikaji aliambiwa kuwa pesa ilikatwa si kwa ajili ya huduma aliyoitaka ya “University
Offer” bali ni kwa ajili ya huduma nyingine ya * Tigo Hadlithi”

Mialamikaji amekana kuwa hakuwahi kujiunga na huduma hiyo ya "Tigo Hadithi” huku
Mlalamikiwa akisisitiza kuwa Mlalamikaji alikuwa amejiunga kwenye huduma hiyo kwa
malipo ya shilingi 150 kwa siku,

Kwa kuzingatia maelezo ya pande zote mbili, Kamati imejiridhisha kuwa Mlalamikiwa
ameshindwa kuleta ushahidi kuithibitishia Kamati kuwa Mlalamikaji alijiunga mwenyewe
kwenye huduma hiyo ya “Tigo Hadithi” ambayo hasa ndiyo iliyoleta tatizo kwa sababu
kama ni kushindwa kuunganishwa na huduma ya “Univeristy Offer” isingekuwa shida
kwani pesa ya Mlalamikaji kwenye muda wa Mmaongezi ingeendelea kuwepo na
Mlalamikaji angeweza kuitumia atakavyo.

mtandao, anadai pesa ilikatwa lakini - hakuunganishwa kwenye huduma aliyoilipia,
kinyume na utaratibu wa huduma zitolewazo na Mlalamikiwa.

Mlalamikiwa ameshindwa kuithibitishia Kamati kwamba Mlalamikaji alijlunga mwenyewe
kwenye Tigo Hadithi na hivyo kupelekea shauri hili, Lakini si hivyo tu, ushahidi
uliowasilishwa na Mialamikaji unaonesha kuwa kumekuwa na uzembe katika
kushughulikia suala hili pale Mlalamikaji alipoliwasilisha kwa mtoa huduma yaani
Mlalamikiwa katika shauri hili. Hivyo Mlalamikiwa anawajibika katika suala hili.

4.0 UAMUZI WA KAMATI

Kwa kuzingatia hoja na maelezo hapo juu, Kamati imeridhika kuwa Mlalamikaji
aliunganishwa kwenye huduma ya “Tigo Hadithi” bila idhini yake, na pia kumekuwa na
hali ya ulegevu na uzembe katika kuchukua hatua mara moja mara baada ya Mlalamikaji
kutoa taarifa juu ya kuunganishwa katika huduma inayomkata muda wake wa maongezi
bila ridhaa yake. Ni maoni ya Kamati kuwa Mialamikiwa anawajibika kwa usumbufu
alioupata Mlalamikaji katika kushughulikia suala hili.
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Kwa mantiki ya maelezo hapo juu, Kamati inaamuru kama ifuatavyo: -

1. Mlalamikiwa kumrudishia Mlalamikaji, ndani ya siku 30, Shilingi 450 kama muda
Wa maongezi ambao waliukata bila ridhaa yake;

2. Mlalamikiwa kumlipa Mlalamikaji, ndani ya siku 30, Shilingi 1,000,000 kama fidia
kwa usumbufu wa ufuatiliaji suala hili na kwa kushindwa kutatua suala la mteja
kiusahihi na kwa wakati; na

3. Mlalamikiwa kumwandikia barua kumuomba radhi Mlalamikaji kwa usumbufu
alioupata kutokana na tatizo hili.

Haki ya kukata rufaa ipo wazi kwa yeyote ambaye hataridhishwa na uamuzi wa Kamati
katika shauri hilj.

Imetolewa leo Tarehe 20 Julai, 2018, hapa Dar es Salaam.

Bi. VALERIE NDENE/INS"’O??IA MSOKA, |

-~ o L_}

............ — r.

MWENYEKITI
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